Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สอบถามเกี่ยวกับภาษีนำเข้าเสื้อผ้าจากจีน (เหมือนเสียค่าโง่รึเปล่า)

รบกวนสอบถามพี่ๆที่รู้เกี่ยวกับเรื่องภาษีนำเข้าเสื้อผ้าจากจีนค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า พอดีสั่งซื้อเสื้อจากจีนทั้งหมด 24 ตัว น้ำหนักประมาณ 6 กิโลกว่า  ที่นี้ทางจีนจัดส่งของมาให้แบบ EMS ถึงไทย แล้วหนูจ่ายค่าเสื้อ+ค่าส่งให้ทางจีนแล้ว ค่าส่ง ems มาไทยประมาณ 3,xxx บาท ทางโน้นก็ส่งสินค้ามาให้ พอถึงไทยไปรษณีย์ก็มีใบแจ้งให้ไปรับของที่ ด่านอากรไปรษณีย์รองเมืองค่ะ

หนูก็เอาใบนั้นไปรับ พอไปถึงเราก็งงๆเพราะไม่เคยมา กำลังมองหาที่ยื่นเอกสาร ก็มีผู้ชายคนนึงเข้ามาถามว่าทำอะไร รับของเหรอ แล้วขอดูใบแจ้งที่เราเอามารับของ
    แล้วเค้าก็บอกว่าจะจัดการให้ เดี๋ยวจะทำเรื่องให้ ถ้าผ่านเ้ค้าจะง่าย เค้าคุยได้ แ้ล้วก็เอาใบแ้จ้งของหนู ไปจัดการเขียนให้หนูมอบฉันทะให้เค้าจัดการเอง แล้วก็ให้หนูเซ็นต์รับรอง

เสร็จแล้วเค้าก็มีพวกของเค้าเอาไปยื่นให้ แล้วให้หนูไปนั่งรอ เค้าก็มาบอกว่าถ้าทำเอง ยื่นเอง โดยไม่ผ่านเค้า จะเสียภาษีแพง เค้าบอกว่าหนูต้องเสียค่าส่ง 3,xxx บาทอีกหนึ่งรอบ + ค่าภาษีนำเข้า 30% ของราคาเสื้อผ้า + ค่า vat 7% + ค่าเอกสารอะไรอีกหลายอย่าง รวมแล้วประมาณ เจ็ด-แปดพัน (อึ้งไปเลย เสื้อแค่ 24 ตัว ไม่มียี้ห้ออะไร ทำไมเสียภาษีแพงจัง)

หนูก็งงว่าทำไมต้องเสียค่าส่งอีกหนึ่งรอบทั้งที่เสียให้กับทางจีนไปแล้ว ทำไมส่งมาที่ไทยหนูต้องเสียอีกรอบ ก็ถามเค้า เค้าบอกว่า่ต้องเสียเพราะมันเป็นค่าอากร(อะไรซักอย่าง จำไม่ได้) เสร็จแล้วเค้าก็อธิบายมากมายให้ฟังว่าต้องเสียอย่างนั้น อย่างนี้ เค้าบอกไม่เชื่อลองถามเจ้าหน้าที่ได้ พอดีมีคนนึงเค้ากำลังเสียภาษีกับเ้จ้าหน้าที่อยู่ เจ้าหน้าที่ก็พูดเสียงดังว่า คุณต้องเสียภาษีอย่างโน้น อย่างนี้ นี่ผมยังไม่ได้คิดภาษีอีกอันให้คุณนะ ประมาณนี้

เสร็จแล้วนายหน้าที่จัดการเรื่องให้หนูก็เอากล่องพัสดุของหนูมาวางรอเจ้าหน้าที่ตรวจดู แ้ล้วหนูก็เดินไปดู ทางจีนเค้าเขียนมาว่าเป็น gift of clothing ราคาทั้งหมด 24 usd. ซึ่งมีเสื้อทั้งหมด 24 ตัว ตกตัวละ 1 usd. แล้วนายหน้าก็บอกหนูว่า ราคาอ่ะถ้าเจ้าหน้าที่ดูแล้วไม่สมเหตุสมผลเค้าตีราคาใหม่ให้และคิดภาษีให้ใหม่ ถ้ายื่นเองทำเองจะแพง แต่ถ้าให้เค้าทำให้จะถูกกว่า เค้าจะจัดการได้ เค้าคิด 3,000 บาท หนูก็บอกว่าไม่มีเงิน หนูต่อเหลือ 1,500 บาท เค้าก็ให้แล้วจัดการให้ ให้หนูไปนั่งรอ

เสร็จแล้วเค้าก็เปิดกล่องให้เจ้าหน้าที่ดู เจ้าหน้าที่ก็เอามือล้วงเข้าไปในกล่องจับเสื้อตัวสองตัว แค่นั้น
    แล้วนายหน้าก็ก้มลงไปคุยอะไรไม่รู้กับเจ้าหน้าที่ไม่ถึง 5 วิ เจ้าหน้าที่ก็พยักหน้าแล้วนายหน้าก็รีบ
    หยิบกล่องเิิดินไปพร้อมกับเรียกหนูให้ตามไปด้านนอกประตู แล้วจ่ายเงินพันห้าข้างนอกเลยค่ะ เป็นอันเรียบร้อย โดยที่หนูไม่ได้รับใบเสร็จอะไรเลยในการเสียภาษีของหนู ซึ่งมันเหมือนกับ
    เจ้าหน้าที่กับนายหน้าเค้าฮั้วกันรึเปล่า ไม่เห็นต้องเสียภาษี ให้เอกสารการเสียภาษี หรืออะไรที่เหมือนเราเสียภาษีอะคะ  ไม่เห็นทำไรเลย แค่เปิดกล่อง หยิบดู แล้วคุยไรไม่รู้ พยักหน้า ก็เสร็จเรื่อง แค่นี้หรือ หนูรู้สึกเหมือนเสียเงินฟรีๆให้กับนายหน้าเป็นค่าโง่เลย เลยอยากถามพี่ๆดังนี้ค่ะ

1. หนูควรยื่นใบแจ้งเองเพื่อติดต่อรับของและเสียภาษี หรือให้นายหน้ายื่นให้แทน อันไหนจะเสียภาษีถูกต้องและถูกกว่า

2. เรื่องค่าส่ง หนูต้องเสียค่าส่งสองต่ออย่างที่นายหน้าบอก คือหนูเสียเงินค่าส่งให้จีนส่งมาให้หนู แล้วหนูต้องมาเสียค่าส่งให้ศุลกากร+ ค่าภาษีอีกหรือคะ

3. หากทางจีนเขียนมาว่าเป็น gift of clothing ราคาตัวละ 1 usd เสื้อ 24 ตัว รวมเป็น 24 usd.(เสื้อไม่ใช่ยี่ห้อค่ะเป็นเสื้อแฟชั่นธรรมดาตัวละร้อยสองร้อย) พี่ๆว่าสมเหตุสมผลรึป่าว เจ้าหน้าที่เค้าจะตีราคาใหม่ เหมือนที่นายหน้าพูดรึเปล่าคะ

หนูอยากรู้จริงๆค่ะ พอดีอยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทาง internet เลยลองสั่งมาก่อน รบกวนพี่ๆ ตอบคำุุถามด้วยนะคะ หนูเหมือนเสียค่าโง่ให้กับนายหน้าเลยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะที่กรุณาอ่านจนจบ

จาก น้องอยากเป็นเจ๊ แต่ไม่อยากเสียเงินภาษีค่าโง่โดยที่ประเทศไม่ได้ซักบาท

จากคุณ : fubai - [ 6 พ.ย. 51 22:14:29 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com