Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ทำงานวันแรกมีเรื่องให้ช๊อคทั้งดีใจและอึ้งทึ่งเสียว!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

วันนี้เป็นวันเริ่มงานวันแรก หลังจากที่ได้งานครับ ไปถึงตอนเช้าHr.managerก็ให้อ่านระเบียบของบริษัท ผมอ่านแล้วก็ทั่วๆไป อ่านไปอ่านมาสักพัก

พี่เค้าก็เข้ามาคุยเรื่องjob description ผมทราบแล้วอึ้งเลยคือชื่อตำแหน่ง และหน้าที่ซึ่งมันเกินกว่าที่ผมคิดเอาไว้มาก

ผมสมัครไว้ตำแหน่งAccounting officer แต่ว่าพี่ๆรู้ไหมครับว่าผมได้ทำงานในตำแหน่งอะไร ท้าวความนิดนึงคือผมยังไม่จบครับ ตอนนี้ทำงานเป็น Part-time ทำ3วันเรียน3วัน ตามกระทู้นี้ครับ
    http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B7184476/B7184476.html

แต่Hr.managerแจ้งผมว่าจะให้ผมทำงานในตำแหน่ง Controller และก็แจ้งเรื่องjob description ซึ่งหน้าที่หลักๆของผมคือ ตรวจสอบความถูกต้อง และดูแลความเรียบร้อยโดยรวม เช่นความถูกต้องของเอกสารต่างๆในแผนกบัญชี การเงิน จัดซื้อ stock ซึ่งปกติงานนี้ท่านกรรมการผู้จัดการจะเป็นคนลงมือทำเองทั้งหมด และผู้บังคับบัญชาโดยตรงจะขึ้นกับกรรมการผู้จัดการครับ

ซึ่งบทสนทนาที่พี่เค้าบอกกับผมก็คือ"ปกติตำแหน่งนี้ต้องการคนที่มีประสบการณ์มานานถึงจะไว้ใจให้ทำได้ แต่พี่จะแหกกฎเพราะพี่เชื่อมั่นในตัวน้องมาก ถึงน้องจะไม่มีประสบการณ์เลยแต่พี่เชื่อว่าน้องต้องทำได้ น้องต้องมีความเป็นผู้ใหญ่มากๆ"

อึ้งสิครับผม อยากขอคำแนะนำพี่ๆหน่อยครับว่าควรทำตัวยังไงในตำแหน่งนี้

จะมีคนเหม็นหน้าผมไหม ตอนนี้ที่บริษัทกำลังเปลี่ยนถ่ายสายเลือดใหม่หมดเลยครับ คนเก่าๆที่ออกไปแล้วทำงานไม่เป็นระบบเลย ทั้งการจัดเรียงเอกสารจัดใส่แฟ้มมั่วๆ ไม่แยกหมวกหมู่ และเหลือพนักงานคนสุดท้ายในรุ่นก่อนซึ่งวันนี้ผมได้ไปทานข้าวกลางวันด้วย ก็โดนเค้าขู่ไว้เยอะครับ ว่าโหดอย่างนู้นอย่างนี้บริษัทไม่ดีอย่างนี้ มาถึงก็โดนรับน้องแบบนี้เลยแต่จากที่ผมฟังๆเเล้ว พี่คนนี้เค้ามีทัศนคติที่ไม่ดีต่อองค์กรเอามากๆ (รู้มาว่าชอบแอบเล่นเน็ตมาสายเป็นประจำ พึ่งโดนหักเงินเดือนเพราะมาสายถึง3000บาท(รู้มาจากปากพี่เค้าเอง-*-))

ปล.บริษัทผมเป็นบริษัทเล็กๆครับ ผมวาดแผนฝังองค์กรมาให้ดูคล่าวๆครับ

แก้ไขเมื่อ 19 พ.ย. 51 22:04:28

จากคุณ : lNoTicEL - [ 19 พ.ย. 51 22:01:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com