Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

พี่ๆช่วยด้วยค่ะ--->ชอบทั้งด้านครีเอทีฟและด้านการตลาด สับสนว่าตัวเองจะอยู่ในอาชีพและตำแหน่งไหนดีคะ!

ตอนนี้เรียนโฆษณาอยู่ปี 3 แล้วค่ะ

ปิดเทอมนี้เพื่อนชวนไปฝึกงาน

เพื่อนจะฝึกตำแหน่างครีเอทีฟ ส่วนเรา!! ยังสับสนอยู่เลยค่ะ

1.คือตัวเราเองชอบงานครีเอทีฟนะ

เคยส่งประกวดพวกออกแบบปริ๊นแอดโฆษณา ได้รางวัลมาก็มี ไม่ได้ก็มี

เคยไปสอบเข้าแผนกครีเอทีฟของมหาลัยสรุปว่าก็ติดซึ่งรับจำนวนน้อยมาก คัดเน้นๆเลยจริงๆ (แต่สุดท้ายก็ขอสละสิทธิ์ไม่เอาเพราะความที่ตัวเองก็ชอบด้านการตลาดด้วย)

เป็นคนชอบออกแบบงาน หลายคนบอกเราว่า "อย่าทิ้งงานด้านนี้นะ แกมีพรสวรรค์ด้านออกแบบ ถ้าทิ้งสียดายแย่" ไม่ได้พูดเยินยอตัวเองนะคะ แต่มีทั้งพี่ๆที่อยู่เอเจนซี่ เพื่อนๆและอาจารย์บอกมาจริงๆ

เราเป็นคนที่ชอบออกแบบงาน แต่ที่เรายังไม่เลือกทางนี้เพราะว่า จะให้เรามานั่งออกแบบงานทั้งวันทั้งคืน เราทำไม่ได้ เราต้องเบื่อก่อนแน่ๆ งานออกแบบของเรามันจะไหลมาตามอารมณ์ค่ะ วันไหนไม่มีอารมณ์ก็ไม่ทำ แล้วอีกอย่างเราชอบพวกการตลาดด้วยสิ อยากทำด้านการตลาดด้วย

2.เราชอบงานทางด้านการตลาดด้วยค่ะ ที่บ้านทำธุรกิจอยู่ เวลาเห็นพ่อกับแม่คิดวิธีหาผลกำไร วางแผนนู้นนั่นนี่ สนุกดีค่ะ เหมือนได้ใช้หัวคิด

คิดที่จะทำยังไงให้ได้กำไร จะทำอย่างไรให้ลูกค้าอยู่กับเราเชื่อใจเรา การแย่งลูกค้าให้มาอยู่กับเรา อะไรแบบนี้ชอบสุดๆ

หลายครั้งที่เรามีโอกาสไปขายของกับเพื่อน เป็นproductที่เราคิดกันเองค่ะทำขายกัน เราก็รับอาสาวางแผนการตลาดให้ทุกที บวกลบกำไร ขาดทุน ทำวิธีไหนถึงจะได้กำไร ต้องประหยัดอะไรบ้าง งัดกลยุทธ์ให้เราอยู่รอดไม่ขาดทุนกัน ทำมาหมดแล้วค่ะ จนเพื่อนๆไว้วางใจ เวลาต้องขายของอะไรต้องโทรถามเราก่อน อีกอยางชอบดูเกมส์กลยุทธ์ด้วย เป็นรายการของช่อง9ค่ะ
    เกี่ยวกับการแข่งขันการทำการตลาดของแต่ละทีม ชอบๆดูแล้วได้คิดตาม เอามาให้ได้ด้วยสนุกค่ะๆ

ตรงนี้เป้นคำถามแล้วนะคะ
    1.อยากถามว่า มีอาชีพไหนบ้างคะ ที่มีการทำงานผสมผสานระหว่างงานด้านครีเอทีฟกับงานด้านการตลาด
    2.แล้วอาชีพที่ว่านี้มีอยู่ในเอเจนซี่มั้ยคะ เพราะใจจริงๆอยากทำงานในเอเจนซี่โฆษณาค่ะ
    3.พี่ๆคิดว่าอาชีพไหนเหมาะกับเราที่สุดเลยคะ
    4.ถ้ามีข้อแนะนำเพิ่มเติมจะเป็นพระคุณอย่างสูงสุดเลยค่ะ

ปล.รบกวนพี่ๆด้วยนะคะ หนูสับสนจริงๆๆ

เพิ่มเติมค่ะๆ นิสัยของเรานะคะ ห้าวๆลุยๆออกแมนๆแต่เป็นผู้หญิง หึหึ
    แต่สำหรับงาน เราว่าเราค่อนข้างละเอียดและซีเรียสกับงานทุกงานที่ทำ อยากให้ออกมาดีที่สุด บางทียังแอบคิดว่าเพื่อนจะว่าเราว่าเรื่องมากหรือป่าวน๊า... ผิดอะไรแค่นิดๆหน่อยๆเพื่อนบอกว่าผ่านๆได้ แต่เราว่าไม่ค่ะ ต้องให้ตรงเป๊ะๆ แก้ก็ต้องแก้ข้ามไม่ได้ ทำงานส่งๆไม่ชอบๆ อันนี้เป็นบุคลิกนิสัยการทำงานคร่าวๆนะคะ

จากคุณ : หนูสับสน - [ 20 พ.ย. 51 18:10:58 A:125.24.98.47 X: TicketID:194858 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com