Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ถ้าจะเปิดบริษัทนำเข้า-ส่งออก ต้องรู้อะไรบ้างครับ

ก่อนจะถามคำถาม ผมขอเล่า background ตัวเองก่อนนะคับ ตอนนี้ผมอายุ 25 ทำธุรกิจ e-commerce มาได้ 3 ปีแล้ว โดยส่วนตัวถือว่าค่อนข้างประสบความสำเร็จในสายนี้พอสมควรแล้ว รายได้ก็ถือว่ามากอยู่ (2-3แสนบาทต่อเดือน) แต่เนื่องจากรายได้จากธุรกิจด้านนี้ค่อนข้างจำกัด เลยอยากขยับออกมาสู่ธุรกิจข้างนอกบ้าง ตอนนี้ผมวางแผนที่จะเปิดบริษัทนำเข้า-ส่งออก โดยจะเน้นนำเข้าสินค้าจากประเทศจีนเป็นหลัก ซึ่งการขยับจากธุรกิจ e-commerce มาสู่ธุรกิจข้างนอกจริงๆนั้น ถือว่าเป็นอะไรที่ใหม่มากสำหรับผม พอจะเริ่มจริงๆก็ค่อนข้างมึน อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนในห้องนี้ว่า

1. ผมจะต้องเรียนรู้เรื่องอะไรบ้าง อะไรควรจ้าง อะไรควรทำเอง
    2. ขั้นตอนโดยรวมจนจบ process ของธุรกิจนี้มีกี่ขั้นตอน โดยคร่าวๆ??
    3. อุปสรรคของธุรกิจนี้ มีอะไรบ้าง

เอาแค่นี้ก่อนละกัน ขอเป็นแนวทางก่อนลง detail รบกวนช่วยตอบด้วยคับ

ปล. ถ้าพี่ๆคนไหนจะใจดี ผมอยากจะขอคำปรึกษาโดยตรง รบกวนทิ้ง email หรือ msn ไว้จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : DJT - [ 22 พ.ย. 51 18:30:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com