Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เล่าสู่กันฟัง มิจฉาชีพที่หากินกับสถานการณ์เศรษฐกิจตกครับ

เป็นกรณีศึกษาการหลอกลวงคนหางานตำแหน่งพนักงานฝ่ายผลิตครับ

อย่างที่ทุกท่านทราบกันดีว่าสถานการณ์ปัจจุบัน งานหายากมากขึ้นเยอะ ตั้งแต่แฮมเบอเกอร์ไครซิสแผลงฤทธิ์ โรงงานต่างๆต้องลดกำลังการผลิตแล้วบางส่วนก็ต้องเลย์ออฟพนักงานนะครับ

คนที่ตกงานต่างก็ต้องการหางานใหม่ทำ ถ้าเป็นพนักงานสำนักงานก็อาจจะหาได้แต่ลำบากอยู่บ้าง แต่สำหรับพนักงานรายวันแล้วการตกงานในภาวะแบบนี้เป็นเรื่องใหญ่มากครับ เพราะช่วงนี้เกือบทุกโรงงานไม่รับคนเพิ่มเลยครับ ถึงส่วนมากการเลย์ออฟจะจ่ายตามกฎหมาย แต่ก็พอกินได้ไม่นานหรอกครับ

มาพูดถึงระบบการรับพนักงานนะครับ ผมเชื่อว่าโรงงานใหญ่ส่วนมากใช้วิธีการรับคนผ่านทางซับคอนแทรคต์ครับ ไม่ว่าจะรับเป็นพนักงานสัญญาจ้างหรือประจำก็ตามที ณ ตอนนี้ปัญหาที่ผมเพิ่งทราบมาคือมีมิจฉาชีพแอบอ้างเป็นซับคอนแทรคต์ มีตำแหน่งงานลมมารับสมัครคนงานครับ

วิธีการหลอกลวงคือพวกนี้จะอ้างชื่อโรงงานใหญ่ๆ สวัสดิการดีที่คนสนใจมาบอกว่ามีตำแหน่งว่าง แล้วจะเรียกเก็บเงินค่ามัดจำจากคนที่มาสมัครงานคนละ 200 บาทครับ คนที่เชื่อก็จะจ่ายเงินมัดจำ เขียนใบสมัครปลอมๆ แล้วก็รอคอยวันที่จะถูกเรียกตัวครับ

กรณีนี้เป็นปัญหาแรงมากสำหรับทั้งคนที่ถูกหลอกและบริษัทที่ถูกอ้างชื่อครับ สำหรับพนักงานฝ่ายผลิตเงิน 200 บาทไม่ใช่จำนวนน้อยๆนะครับ แถมระหว่างรอก็ต้องเสียค่ากินอยู่ อาจจะเสียโอกาสได้งานที่อื่นด้วยซ้ำ ในส่วนของบริษัทที่ถูกอ้างชื่อถึง บริษัทได้เสียภาพลักษณ์ไปทั้งที่ไม่ได้ทำอะไรผิดเลย แถมยังมีความเสี่ยงต่อข่าวลือผิดที่แพร่ออกไป ในกรณีที่แย่ที่สุดคือข่าวลือถูกทำให้สะพัดด้วยสื่อและถูกนำไปขยายความโดย NGO จนบริษัทต้องเสียลูกค้าในฐานะที่มีปัญหาด้านจริยธรรมครับ

บริษัทผมโดนแอบอ้างชื่อไปแล้ว คิดว่าหลายๆบริษัทก็โดนอยู่นะครับช่วงนี้ สำหรับกรณีนี้ผมแจ้งนายแล้วและเรามีมาตรการชัดเจนว่าจะดำเนินคดีกับมิจฉาชีพพวกนี้ครับ

*สำหรับคนที่จะเข้ามาต่อว่าระบบซับคอนแทรคต์นะครับ ผมยอมรับว่าระบบนี้มีข้อเสียหลายอย่างครับ แต่โรงงานต่างๆจำเป็นต้องใช้นะครับแต่ก็ด้วยเหตุผลที่ต่างๆกันไปครับ

จากคุณ : sleeper_j - [ 29 พ.ย. 51 20:52:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com