Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เคยทำงานอยู่ดี ๆ แล้วมีเรื่อง มีเหตุ ชวนโมโห จนทำให้ลาออก ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยคิดมาก่อนว่าจะเกิดความรู้สึกแบบนีบ้างมั้ยครับ?

ผมเพิ่งทำงานที่ปัจจุบันได้ไม่ถึงปี

ทำงานเป็นล่ามภาษาญี่ปุ่นน่ะแหละ

ก็อยู่สุขกายสบายใจดี

คิดว่าอยู่ที่นี่ก็มีความสุขดีแล้ว สนิทกับพี่หลาย ๆ คนในที่ทำงาน

กับหัวหน้าคนญี่ปุ่นที่เราแปลให้ก็โอเค เข้าใจและใช้ล่ามเป็น ก็เลยสบาย ๆ

แต่เมื่อวานมีประชุมประจำสัปดาห์ แล้วผมก็ช่วยแปลตามปกติ (มีล่ามเจ้าของการประชุมอยู่ในนั้นด้วย แต่ว่าเมื่อวานโดนเรียกให้แปลซะงั้น -*- )

ผมก็แปลให้ ประธานในที่ประชุมก็คือประธานบริษัทนั่นแล

ยังไม่ทันไร ก็ถูกกล่าวหาครับพี่น้อง โดนตะคอกใส่ว่า ทำไมไม่แปลตามที่เค้าพูด
    ทั้ง ๆ ที่ประโยคที่เค้าพูดมันง่ายพอ ๆ กับ กินข้าวหรือยัง ในภาษาไทยยังไงยังงั้น...

ก็แค่นั้นแหละครับ กรณีเดียว แต่ก็เกินพอ

บวกกับที่เปรี้ยว ๆ อยากจะออกไปล่มจมกับงานแปลอิสระ (ทำอยู่เป็นงานอดิเรก) กับสอนพิเศษ (หวังว่าคงจะรุ่ง) อยู่แล้ว

ก็เลยกะว่า เป็นฤกษ์งามยามดี อาทิตย์หน้าก็อายุ 25 แล้วด้วย เลยตัดสินใจว่าจะยื่นใบลาออกสักปลายเดือนนี้หรือต้นเดือนหน้าน่ะครับ (รอโบนัส กับคนญี่ปุ่นที่เราแปลให้ประจำ เค้ากลับญี่ปุ่นไปก่อน)

ผมเพิ่งจะทำงานมาได้ไม่ถึงสองปีเต็ม ก็จะลาออกเป็นครั้งที่สองละ แต่คราวนี้ คงออกไปนั่ง ๆ นอน ๆ อย่างสบายใจกับรายได้จะหดไปครึ่งหนึ่ง = ="

แล้วพี่ ๆ เพื่อน ๆ เคยเจอเรื่องทำนองนี้กันมั้ยครับ...ไม่สิ เคยเจอเรื่องที่ทำให้ลาออกแบบปุบปับฉับพลันไม่ทันตั้งตัวหรือวางแผนอะไรกันบ้างมั้ยครับ

เพราะอย่างผมเอง รู้แต่ว่าจะออก จะออก แต่จะออกไปไหนต่อ ยังไม่ได้วางแผนดี ๆ เลย ฮ่าฮ่าฮ่า T^T

จากคุณ : monboy01 - [ 2 ธ.ค. 51 13:28:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com