Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ทำงานเกินค่าจ้าง อยากขอขึ้นค่าจ้างขอปรึกษาหน่อยครับ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

สวัสดีครับ พี่ๆ ลุงๆ ป้าๆ

วันนี้มีเรื่องมาปรึกษาอีกแล้ว

หลังจากได้ตรากตรำทำงาน และเรียนไปด้วยพร้อมๆกัน จนได้ค่าจ้างเดือนแรกมาแล้ว(ที่ใช้คำว่าค่าจ้างเพราะยังไม่ได้เข้าระบบเงินเดือนเพราะยังไม่บรรจุเรียนจบต้นเดือนมีนาคม) เหนื่อยจนสายตัวแทบขาด(เวอร์ไปนิด)

ผมก็ได้มาทบทวน ถึงภาระหน้าที่ต่างๆ ที่เราได้ทำให้องค์กร อืมมมม

เราทำมากจริงๆ มากเกินกว่าเงินที่เค้าจ้างเรา ท้าวความอีกครับคือผมเรียนไปด้วยทำงานไปด้วย รอจบแล้วบรรจุ

เมื่อวานได้รับเช็คใบแรกจากการทำงาน พี่ผู้จัดการแจกแจงรายละเอียดว่าเรทำงาน เต็มวันไป 6 วัน มาครึ่งวัน 3 วัน เต็มวันได้วันละ300 ครึ่งวันได้60%ของ 300 คือ 180 รวมแล้วตั้งแต่เริ่มงานวันที่ 19 พ.ย. ได้รับค่าจ้างเดือนแรกเท่ากับ 2340 หักณที่จ่าย 3% เหลือ 2269.80 บาท อืมมม

จริงๆแล้วผมขอเงินเดือนไป 15000 บาท คงจะเริ่มได้เดือนมี.ค. เพราะทำงานเต็มตัว แต่ตอนนี้ผมอยากได้ค่าจ้างรายวันตอนนี้เพิ่มขึ้นเป็น400 หรือ 500 ก็ได้ เพราะค่าใช้จ่ายไม่ไหวจริงๆ ค่ารถไปกลับ 150 บาทต่อวัน ไม่รวมค่าอาหาร

ซึ่งตอนแรกผมไม่กล้าที่จะไปขอพี่เค้าเพิ่มนะครับ เพราะว่าเรายังไม่ได้ทำงานเราก็เลยรับๆไว้ก่อน แต่ตอนนี้งานเข้าที่แล้ว ภาระงานของผมก็มาก แต่ผมทำงานไวเลยได้ช่วยพี่ๆในแผนกอีก

เลยอย่างปรึกษาพี่ๆลุงๆป้าๆ ว่าควรจะใช้คำพูดยังไงไปคุยกับพี่เค้าเรื่องขอขึ้นค่าจ้างในตอนนี้ เพราะว่าเค้าก็เห็นฝีมือเราแล้ว และเค้าก็บอกว่าเราทำงานดี ถึงแม้ไม่มีประสบการณ์แต่เรียนรู้งานไวมากๆ ตอนนี้ไม่อยากขอเงินแม่ใช้แล้วครับ

รายละเอียดอื่นๆติดตามได้ในกระทู้นี้ครับ
    http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B7184476/B7184476.html
    จู๊บ

แก้ไขเมื่อ 04 ธ.ค. 51 15:13:41

แก้ไขเมื่อ 04 ธ.ค. 51 15:07:26

แก้ไขเมื่อ 04 ธ.ค. 51 14:43:30

จากคุณ : lNoTicEL - [ 4 ธ.ค. 51 14:33:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com