Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มีใครทำธุรกิจบ้านเช่า คอนโดให้เช่า บ้างไหมครับ ขอความรู้หน่อยครับ

อยากถามคนที่มีบ้าน หรือ คอนโดให้เช่าน่ะครับ

1. ปกติต้องเก็บเงินล่วงหน้ากันทุกรายหรือเปล่า แล้วเก็บกันที่กี่เดือน
    2. ค่าน้ำ ค่าไฟ ที่ผู้เช่าต้องจ่ายเองตามจริง เรามีวิธีจัดการยังไงไม่ให้เขาค้างชำระแล้วเบี้ยวหนีไปโดยที่ยังค้างอยู่เป็นจำนวนมาก ๆ ครับ
    3. ต้องทำสัญญากันมั้ยครับ รายที่ดื้อไม่ยอมย้ายออกควรดำเนินการยังไงดี

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ
    ถ้านึกอะไรออกจะมาถามเพิ่มอีกครับ

จากคุณ : silver seraph - [ 11 ธ.ค. 51 20:49:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com