Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอสอบถามเรื่องการทำงาน และเรื่องเรียนครับ + (ประวัติของผม)

ประการแรก เป็นการแนะนำตัว และสถานะของผมก่อน

ผม อายุ 24+ (ไม่ขอบอกว่าเท่าไหร่) จบการศึกษาสงสุด ม.6 (จบจากกศน.) จริง ๆ แล้วผมเรียนม.ต้น และม.ปลายที่โรงเรียนมีชื่อที่ต่างจังหวัดแห่งหนึ่ง
    ตอน จบม.ต้นที่โรงเรียนนั้นผมได้ไปสมัครเรียน กศน. ไว้ด้วย ผมเรียนควบคู่กัน 2 โรงเรียน แต่ตอนเอนทรานซ์ผมสมัครในนามโรงเรียนหลัก(ที่ไม่ใช่ กศน.)
    แต่ ด้วยเหตุที่ช่วงเหตุที่ผมติด ร. 0 บางวิชา ซึ่งบางวิชานั้นอาจารย์และผมไม่ชอบหน้ากัน (มาก) ผมจึงไม่ไปแก้ และใช้วุฒิม.6 มาสมัครเรียนราม
    (เหตุที่ว่าใช้ร.ร.หลักในการเอนท์ จึงเอาคะแนนมาใช้ไม่ได้) แต่พอมาอยู่ราม ทางบ้านให้มาอยู่หอเดี่ยว อิสระมากครับ เที่ยวกระจาย ไม่ได้เรียนเลย
    จนปัจจุบันอายุ 24+ (ไม่ขอบอกว่าเท่าไหร่) ก็ยังไม่มีท่าทีจะจบ และอายตัวเองครับที่ไม่ได้ทำการทำงานสักที ไม่อยากจะขอเงินทางบ้านต่อไป
    จริง ๆ แล้วไม่ใช่เพิ่งมาคิดได้นะครับ คิดได้มาปีกว่าแล้ว แต่จะเริ่มเรียนใหม่ มันก็ไม่ทันแล้วล่ะครับ ผมเลยเริ่มหางาน จนได้งาน งานหนึ่ง

ประการที่สอง เป็นเรื่องทำงานครับ
    ผม เพิ่งได้งานงานนี้เมื่อ 1 อาทิตย์ที่แล้ว (นับจากวันนี้ วันที่ 18 ธันวาคม 2551) เป็นงานแรกของชีวิตผมก็ว่าได้ ผมได้ทำงานใบริษัทแห่งหนึ่ง
    ตำแหน่งเป็น คอนซาย (อันนี้ผมไม่ทราบว่าย่อมาจากอะไร และเขียนอย่างไร ใครทราบรบกวนช่วยบอกทีนะครับ ว่ามาจาก Consider หรือเปล่า)
    และ ทางบริษัทได้ส่งตัวผมไปที่ห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่ง ซึ่งในห้างนี้ผมได้รับหน้าที่เป็น PC (ก็อีกนั่นแหละครับ ผมไม่ทราบเลยว่า PC ย่อมาจากอะไร)
    เหมือนกับเป็นการจับแพะชนแกะมากครับงานนี้ สมัครปุ๊บ เข้าปั๊บ ส่งตัวไปห้างปุ๊บปั๊บ ขอบอกว่าสำหรับคนไม่เคยทำงานมันสุดที่จะงงมากครับ
    ทั้ง ระเบียบของบริษัทเอง ทั้งระเบียบของห้างเอง ส่วนคนมาเทรนงาน เทรนให้ 1 วันแล้วหายไปเลย. . . แต่เอาเป็นว่าเรื่องงานนี้ไม่ใช่ปัญหาครับ ผมทำไหว

ประการที่ที่สาม ค่าครองชีพ
    เงินเดือนที่ผมได้นั้น ทางบริษัทบอกว่าเป็นขั้นต่ำของทาง กทม. คือ 6,000+ หักลบประกันสังคมออก เหลือ 5,000+ (ไม่ขอบอกจำนวณที่แท้จริง
    แต่ ไม่ เกิน 7,000) และมีค่าคอมมิชชั่นให้อีกต่างหาก ซึ่งต้องขายสินค้าให้ได้มากกว่า 30,000+ บาทถึงจะได้ค่าคอมฯ ซึ่งตรงนี้ผมมองว่าไม่น่าจะได้
    เพราะทั้งสาขาที่ตั้ง และตัวสินค้าของบริษัทนั้น ในปัจจุบันยากที่จะขายออก (ขอบอกว่าเป็นงานเกี่ยวกับ CD แต่ไม่ขอบอกว่าเป็นประเภทไหน)
    (จากประสบการณ์ที่ขายมาทั้งอาทิตย์คนส่วนมากจะถามหาแผ่นเปล่า หรือแผ่นMP3 มีบ้างบางคนซื้อ 1 แผ่น แล้วถามทางไปซื้อแผ่นเปล่า)
    ส่วน วันทำงานนั้น 6 วันต่อสัปดาห์ ทำวันละ 9 ชม. (ทำ 8 พัก 1) หยุดวันศุกร์,เสาร์,อาทิตย์ไม่ได้ วันหยุดเนื่องในโอกาสพิเศษไม่ได้หยุด
    เช่นวันที่ 5 ธันวาคมจะไม่ได้หยุด แต่จะต้องไปหยุดวันอื่นแทน และเท่าที่เพื่อนร่วมงานเล่าให้ฟัง (เป็น PC ของบริษัทอื่น)
    เค้าบอกทำมา4ปี+ แต่เงินเดือนเค้า 6,000+ เช่นเดิม

ประการที่สี่ ข้อดีของผม
    อย่างที่เห็นว่าประวัติของผมเลวร้ายแค่ไหน แต่ผมไม่ใช่คนโง่นะครับ ผมถนัดหลาย ๆ เรื่อง แต่เรื่องที่ถนัดที่สุดคือเรื่องคอมฯ
    ไม่ ใช่เป็นเซียนเกมส์หรืออย่างไรนะครับ แต่หมายถึงถนัดในคอมพิวเตอร์หลาย ๆ ด้าน เช่นตัดต่อหนัง,เพลง,รูป / ซ่อมเครื่อง,แก้ไขโปรแกรม,ลงโปรแกรม ฯลฯ
    และ ด้านภาษา ผมก็ถนัดภาษาอังกฤษเป็นอย่างมาก อ่านดูแล้วอาจมองว่าเป็นการโอ้อวดไร้ประโยชน์ แต่จริง ๆ แล้วไม่ใช่นะครับ ข้างต้นผมได้บอก
    สิ่งที่ผมพลาด และสิ่งที่เป็นข้อเสียของผม ผมเลยบอกข้อดีในตัวผมไว้บ้าง เพราะเดี๋ยวจะเข้าใจผิดว่าผมเป็นคนไม่เอาอ่าวซักเรื่อง

บทสรุป
    บทเรียนชีวิตของผมได้สอนว่า ถึงผมจะมีความสามารถอะไรเท่าไหนก็ตาม แต่หากผมไม่มีใบปริญญาตรี ผมก็เป็นแค่คนที่จบ กศน. ม.6
    มาเท่านั้น ตอนนี้ผมเครียดมาก และพยายามหาทางออกหลาย ๆ ทาง แต่ก็ยังหาทางออกไม่ได้จึงเข้ามาโพสขอความเห็น ณ ที่นี้ครับ

ในครอบครัวผม ผมมีพี่สาว 2 คน จบป.ตรี และป.โท ตามลำดับ ส่วนเงินเดือนก็มากมายหลายเท่ากว่าผมนัก

คำถามเรื่องงาน
    1 - คอนซาย พีซี ชื่อของหน้าที่นี้เต็ม ๆ คืออะไร (ขอเป็นภาษาอังกฤษนะครับ)
    2 - งานผมคุ้มกับเงินหรือไม่
    3 - งานPC ของผมนี้มีโอกาสก้าวหน้า มีโอกาสได้เลื่อนตำแหน่ง และเพิ่มเงินเดือนหรือไม่
    4 - ผมควรเปลี่ยนงานหรือไม่ (หมายถึงว่าทำงานนี้ไป แล้วหาลู่ทางเปลี่ยนงาน ถ้าเห็นว่าสมควรเปลี่ยน ช่วยแนะนำงานใหม่ด้วยครับ)

คำถามเรื่องเรียน สิ่งที่ผมต้องการมากตอนนี้คือเรื่องของ "วุฒิ" อยากจะทราบว่า
    1 - มีที่เรียนที่ไหนที่ให้วุฒิ ปวส. ปริญญาตรี ได้โดยที่ไม่ต้องเข้าเรียน และให้ได้ไม่ยาก และไม่กินเวลามาก (ไม่ขอเอาที่รามแล้วครับ)
    2 - ม.สุโขทัย เป็นการเรียนแบบไหน ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่บ้างครับ

สุดท้าย
    จริง ๆ เงินเดือน 5,000+ ถ้าผมอาศัยตัวคนเดียวผมจะไม่มีปัญหาเลย แต่นี่ผมมีแม่ และมีแฟน ซึ่งแม่ผมอาจไม่อยากให้ผมหาเลี้ยง
    แต่ผมนับวันยิ่งละอายตัวเอง ที่ไม่สามารถส่งเงินไปให้แม่ของตัวเองได้เลย
    ส่วนแฟนของผม เค้าจบป.ตรีจากสถาบันมีชื่อของกทม. และทำงานมา 2 ปีกว่าแล้ว ตอนนี้เป็นหัวหน้างาน เงินเดือนก็ 12,000+
    ส่วน นี้ผมก็ละอาย ผมคบเค้ามา4ปี+ อายุผมกับเค้าก็มากแล้ว แต่ยังไม่มีท่าทีว่าจะเป็นชิ้นเป็นอันกับเค้าเลย อนาคตผมยังลุ่ม ๆ ดอน ๆ อยู่เลย
    จริง ๆ ในส่วนนี้ผมอยากให้เค้าได้มีคนใหม่ ผมอยากจะหลีกทางให้เค้า ผมอยากให้เค้าพบคนที่ดี แต่เค้าไม่ยอม และยิ่งทำให้ผมคิดหนักมากขึ้น

(สุดท้ายจริง ๆ )
    ขอพอเท่านี้ก่อนแล้วกันครับ ความเห็นไหนจะด่าผม ผมยอมรับเต็มที่ครับ แต่ผมขออย่างนึง คือ ด่าแล้วขอความเห็นด้วยนะครับ
    ชีวิตผมผ่านอะไรมาเยอะมาก แต่ตอนนี้เหมือนเดินอยู่ปากเหว ไม่รู้ว่าจะประคองตัวต่อไปอย่างไร ขอความเห็นจากทุกคนด้วยครับ

ปล. เนื่องจากเนื้อหาคาบเกี่ยวหลายห้อง ผมจึงลงกระทู้นี้ไว้ที่ ณ family/silom/social/ 3 ห้องครับ

จากคุณ : จขกท. - [ 18 ธ.ค. 51 02:24:46 A:124.120.252.124 X: TicketID:198057 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com