Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ปีหน้าเงินเดือนผมจะลด 10% แต่ผมมีความสุขครับ

เพราะผมและทุกคนที่ทำงานรู้ว่าทำไมเงินเดือนในปีหน้าเราถึงลดลง ยอดสั่งสินค้าลดลงอย่างน่าใจหายเมื่อเทียบแต่ละไตรมาส การลดเงินเดือนของพวกเราทำเพื่อให้บริษัทสามารถแข่งขันต่อไปได้ในภาวะเศรษฐกิจที่โหดหินแบบตอนนี้ และเมื่อพ้นภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ เราจะฟื้นตัวได้อย่างยิ่งใหญ่กว่าเดิม

เพราะผู้บริหารได้เสียสละเป็นตัวอย่าง ขณะที่พวกผมโดนลดเงินเดือน 10% ผู้บริหารทุกท่านลดเงินเดือนตัวเองมากกว่านั้น ผู้บริหารระดับสูงสุดประกาศลดผลตอบแทนที่ตัวเองจะได้รับลงถึงหนึ่งในสาม ท่านอื่นๆก็ลดผลตอบแทนในอัตราส่วนที่ลดลงมา และผู้บริหารประกาศรับโบนัสปีหน้าแค่ครึ่งเดียว ขณะที่พนักงานระดับรองลงมายังคงได้รับโบนัสเต็มจำนวน

เพราะทุกคนเสียสละร่วมกัน วิกฤติครั้งนี้ไม่มีใครไม่เจ็บ ผู้บริหารก็ลดเงินเดือนและผลตอบแทน พนักงานรายเดือนก็ลดเงินเดือนและโอที พนักงานฝ่ายผลิตก็โดนลดโอที ทุกคนรับทราบและเข้าใจ ขวัญกำลังใจในระยะสั้นอาจจะกระทบแต่ระยะยาวไม่มีปัญหาครับ

และที่สำคัญที่สุด มาตรการที่ทุกคนยอมเจ็บคนละเล็กละน้อยครั้งนี้ จะช่วยรักษาตำแหน่งงานให้กับน้องๆฝ่ายผลิตได้ถึงหกพันคนครับ!! และเมื่อคิดถึงภาระทางบ้านของแต่ละคนแล้ว ผมเชื่อว่าบริษัทผมรักษาคุณภาพชีวิตของคนไทยได้หลายหมื่นคนครับ

ด้วยเหตุผลข้างต้น ผมจึงมีความสุขที่เงินเดือนปีหน้าจะลดลง 10% ครับ (^__^)

จากคุณ : sleeper_j - [ 19 ธ.ค. 51 22:31:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com