Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

แล้วผมจะตอบเจ้านายยังไงดีครับ(เกี่ยวกับการนำเข้าสินค้า)

ครับ คือผมเคยเข้ามาโพสต์ถามในนี้น่ะครับเกี่ยวกับการนำเข้า เรื่องมันเริ่มมาจาก เจ้านายผมเค้ามีความคิดจะนำเข้าสินค้าจากจีนมาขายบนเว็บไซต์ ซึ่งบริษัทของเราไม่เคยทำมาก่อน ก็เลยมอบหมายให้ผม(ที่ไม่ได้มีตำแหน่งเกี่ยวข้องกับทางด้านนี้เลยแม้แต่น้อย..) มาหาราคา คอยเมล์ไปขอราคาจากบริษัทต่างๆในจีน เพื่อนำมาสรุปราคาเปรียบเทียบกับที่เขามีขายในไทยอยู่ สิ่งที่ผมต้องทำก็คือ คำนวณราคาสุดท้ายออกมาให้ได้ว่า สุดท้ายแล้ว ของจีนจะถูกกว่าเท่าไหร่
    ผมก็เลยมาโพสต์ไปทีนึงว่า มีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างที่ต้องเสียตลอดการนำเข้า ก็ได้รับคำตอบว่าให้พึ่ง freight forwarder ดีกว่า ผมก็ทำตามนั้น ให้บริษัทพวกนั้นคิดให้ จนได้ราคามาเสร็จสรรพ ก็ส่งให้เจ้านายดู แต่เจ้านายดูเหมือนไม่ค่อยพอใจ อยากได้ราคาที่แบบไม่ต้องพึ่ง freight forwarder ก็คืออยากให้ทางเราดำเนินการเองล้วนๆน่ะครับ ผมก็ไม่รู้จะทำไง พอดีได้คุยกับทางบริษัทfreight forwarder อีกแห่งหนึ่ง (ที่เคยดีลกันก่อนหน้านี้ แต่เขายังไม่ได้สรุปราคามาให้ ) พอถามเรื่องค่าใช้จ่ายที่ต้องใช้จากการใช้บริการบริษัทเค้าเสร็จ ผมก็พยายามถามเค้าว่า ถ้าผมจะนำเข้าเอง จะต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง (รุสึกว่าน่าเกลียดที่ถามแบบนี้ แต่เจ้านายสั่งมาอ่ะ...เพราะไม่งั้นผมก็ไม่รู้จะไปถามใครแล้ว..) แล้วพี่เค้าก็ใจดีมาก ตอบให้ทุกคำถาม แต่บางอันผมก็ยังตามไม่ค่อยทันอยู่ดี อย่างคำถามนี้เค้าก็ตอบว่า เราไม่สามารถจะนำเข้าเองได้ ถ้าจะนำเข้าเองต้องติดตั้งระบบซอฟต์แวร์ออนไลน์ เชื่อมต่อ กับศุลกากร อะไรแบบนั้น ก็เลยอยากจะถามผู้รู้ว่า ตกลงแล้วเราไม่สามารถนำเข้าเองได้หรอครับ ผมควรจะตอบคำถามเจ้านายว่าไงดีครับ ผมรู้สึกว่า ถ้าตอบไปว่า เราไม่สามารถนำเข้าเองได้ เค้าจะไม่เชื่อน่ะครับ และผมจะอธิบายไม่ถูก (เพราะผมก็ยังรุสึกว่า ยังไงเราก็สามารถนำเข้าเองได้อยุดี) หรือว่าที่เราเห็นคนทั่วๆไปสั่งซื้อสินค้าจากนอก ก็เป็นการผ่าน freight forwarder ทั้งนั้น อย่างนั้นหรอครับ?
    สุดท้ายแล้วมันเป็นยังไงกันแน่อ่ะครับ ช่วยผมด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : พริ้วไหวไปตามสายลม - [ 22 ธ.ค. 51 14:47:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com