Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เป็นข้าราชการระดับสูง แล้วชอบเบ่ง อยากได้อะไรก็มาขอ คิดว่ายังไงกันคะเพื่อน ๆ

"ก่อนอื่นต้องขออภัยผู้ที่มีอาชีพรับราชการด้วยนะคะ"

ไม่ได้ว่าข้าราชการทุกคนค่ะ

แต่ขอประนามเฉพาะคนที่มีพฤติกรรมไม่ดีเท่านั้นค่ะ

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นกับที่ทำงานของเราค่ะ

เพิ่งรู้การที่ต้องดิวงานกับราชการนั้น

ไม่ใช่แค่ยุ่งยากเรื่องเอกสาร

แต่ยังทำให้พวกเราเหนื่อยใจมากด้วยค่ะ

เราทำงานอยู่สถาบันการเงินแห่งหนึ่งค่ะ

และสาขาของเรามีโครงการจะเปิดสาขาย่อย

ในโรงพยาบาลของรัฐซึ่งอยู่ใกล้ ๆ กันนี้เอง

เริ่มยุ่งยากตั้งแต่การขออนุมัติจาก ผอ. ของโรงพยาบาล

ใช้เวลาเกือบสองปีจึงสามารถตกลงค่าใช้จ่ายกันได้

สรุปคือต้องจ่ายค่าเช่าล่วงหน้า 1 ปี เป็นเงิน xxx,xxx บาท

พร้อมทางสาขาเราต้องบริจาคเงินจำนวนเท่ากับค่าเช่าให้ทางโรงพยาบาลอีกด้วย

และก็มาถึงวันก่อสร้าง (สาขาย่อยใช้เวลาก่อสร้างแค่อาทิตย์เดียวเองค่ะ)

ระหว่างก็สร้างอยู่ก็มีเจ้าหน้าที่จากสำนักงานเขต...มาบอกให้หยุดงานก่อน

ผู้รับเหมาก็ตกใจเพราะกว่าจะก็สร้างได้เรื่องขออนุญาต และอื่น ๆ ได้ทำเรยบร้อยไปแล้ว

หัวหน้าเราก็ไปคุยกับเจ้าหน้าที่ของ สนง.เขต คนนั้นว่า มีปัญหาอะไรผิดพลาดรึเปล่า

เพื่อน ๆ คงเดาไม่ถูกหรอกค่ะ ว่าทางเราพลาดเรื่องอะไร

........

........

........

คุยเสร็จคำตอบ คือ .......

ทาง สนง.เขต ดังกล่าว

อยากได้กระเช้าของขวัญปีใหม่ (ขอใหญ่ ๆ หนัก ๆ)

ไปให้นายเขา แถมยัง น้องพลับขอ 2 ค่ะ

อ่อ...เป็นยังงี้นี้เองหรอกหรอคะ

ยังไม่จบนะคะ มีต่ออีกค่ะ

และในวันที่สร้างใกล้เสร็จ

มีนายตำรวจ 2 คน เป็นสารวัตรจราจร

มาเดินป่วน ๆ อยู่แถวนั้น

พอดีคนที่ทำงานเราเค้าไปยืนดูการก่อสร้างด้วย

คุณตำรวจที่รัก รีบตรงมาหาเลยค่ะ

พูดอ้อม ๆ เรื่องโน่นเรื่องนี่

สรุป คือ ต้องการให้ทางเราแจ้งไปยัง สน.

เพื่อ......เขาจะได้ส่งคนมา...ยืนเก๊ก...ในวันเปิดสาขา

อันนี้ก็ต้องจ่ายค่า...ยืนเก๊ก....ใส่ซองขาวให้อีก 2 คน ค่ะ

อย่าเพิ่งเบื่อนะคะ เรื่องยังมีอีกค่ะ

หลังจากวันเปิดสาขาแล้ว

ทาง รพ. ที่เราไปเปิดสาขาย่อยนั้น แบบว่า.....

อยากให้ทางเราช่วยบริจาคแอร์ในห้องทำงานของ รพ. บางกลุ่ม ให้ ค่ะ

พร้อมทั้งขอปฏิทินตั้งโต๊ะ จำนวน 100 อัน (อันนี้ก็ยังพอไหว)

ทางที่ทำงานเราเลยอธิบายไปว่าการขอของชิ้นใหญ่ที่ค่อนข้างมีราคาเช่นนี้

มันค่อนข้างยุ่งยาก เพราะต้องผ่านการอนุมัติจากผู้ใหญ่ของทางเราด้วย

และแล้ววันต่อมา.......

ทาง จนท. ของ รพ. โทรมาแจ้งว่าไม่ต้องการแอร์แล้วค่ะ

ทายสิว่าไงต่อดี คาดไม่ถึงละซิคะ

บอกก็ได้ค่ะ

เขาต้องการให้ทางเราบริจาค โน๊ตบุ๊ค ให้กับ ท่าน ผอ. ของ รพ. ค่ะ

ท่าน ผอ.สั่งมา

โอ้พระเจ้า....พวกเราพนักงานเงินเดือนตาดำ ๆ ช่างสลดใจเหลือเกิน

แต่ก็ยิ้มสู้ค่ะ

เลยแจ้งไปว่าให้ทำเป็นหนังสือมาขอ เราจะนำไปขออนุมัติให้

ไม่ค่ะไม่ เขาไม่ยอมหรอกค่ะ

เรื่องไรชั้นต้องทำหนังสือ

คุณนั่นแหละต้องทำมาเป็นการบริจาคให้ทาง รพ. เอง

เศร้าซิคะงานนี้

งานเข้าเลย

รายจ่ายสาขาก็เยอะอยู่แล้ว

นี่แค่เปิดสาขาย่อย ที่ต้องจ่ายค่าเช่าเพิ่มขึ้นมา

ยังต้องจ่าย.......อีกรึนี่

ทำไมพวกเขาไม่เห็นคนทำงานด้วยกันบ้างคะ

สิ่งที่เราต้องเสียไปในการเปิดสาขาย่อยครั้งนี้

เงินบริจาคจำนวนมาก (โบนัสช้าน) ให้ทาง รพ.

กระเช้าของขวัญ 2 กระเช้าใหญ่ ๆ ให้ สนง.เขต

สินน้ำใจให้ตำรวจทีมายืน เก๊ก

โน้ตบุ๊คให้ท่าน ผอ. รพ.

ใช่อยู่ค่ะเงินที่เสียไปมันไม่ใช่เงินเราหรอกค่ะ

แต่เราก็สงสารตัวเองและเพื่อนพนักงานที่ต้องมารับรู้พฤติกรรมเช่นนี้

ของ ขรก. บางคน

ถ้าเขามีจิตสำนึกสักนิด

เห็นใจเราบ้าง

เข้าใจเราบ้าง

เมืองไทยจะเจริญกว่านี้อีกค่ะ

จากคุณ : JOODJEED - [ 23 ธ.ค. 51 17:42:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com