Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สอบถาม การเสนอขนมและพัฒนา เข้าสู่ตลาดบิ๊กซี คาฟูร์ และอื่นๆ

ครับ มีอยู่ ว่า
    ผมมี ขนมอยู่2ตัว    
    ปัจุปัน ทำกันเองในครอบครัวใหญ่  ส่งร้านขนมเบเกอรี่ ตามหมู่บ้านใหญ่อยู่ 2-4แห่ง      ปัจุปันขายได้อยู่ตัวแล้ว  และเป็นที่ยอมรับเรื่องความอร่อยพอตัวครับ

แต่ได้เฝ้ามอง เจ้าอื่นที่ทำเหมือนเรา ส่งตามห้างใหญ่ๆเช่น บิ๊กซี คาฟูร์ โลตัส   เริ่มไม่มีของวางแล้ว หลังจากเศรษฐกิจซบเซาต่อเนื่องหลายปี และบางเจ้าก็เอารับของเราไปขายโดยเราผลิตเองทั้งหมด ทางเขาติดยี่ห้อ อ.ย. ขาย      

ซึ่งทำให้ผมเห็นทาง ว่า  ทางผมผลิตเองได้ น่าจะปรับปรุงสิ้นค้า ราคา   น่าจะทำให้ ขายสินค้าได้ง่ายขึ้น    

ทางผมสามารถทำได้จน เป็นสินค้าพร้อมขาย  แต่ติดตรง อ.ย. ที่ไม่มีเป็นของตัวเอง  

ช่องทางที่มองไว้  คือ  ตีตลาด เจ้าของเก่าที่ถอดใจเลิกขายไป เช่น บิ๊กซี คาร์ฟูร์ โลตัส แม็คโคร ฟู๊ดแลนด์ จัสโก้

ระบบงานตอนนี้ ทำกันบ้านๆ บัญชีทำกันแบบบ้านๆ

ผมตอนนี้กำลัง จะเข้าศึกษา บริหารการตลาด

คุณภาพสินค้าเรา  ทางเราเชื่อว่า มีคุณภาพ ถึงระดับส่งออก โซน ใต้หวัน-จีน-สิงคโปร์-ฮองกงได้ เพราะเราเคยผลิตให้คนกลาง ขาย

#########ปัญหาที่ต้องการสอบถามคือดังนี้ครับ##########

1. อ.ย.  การจดยากหรือปล่าวครับ มีการหลอกหลวงสูงใหม(บริษัทนำจด)

2. เรามีแค่ อ.ย. และสินค้า ก็สามารถขึ้นห้าง บิ๊กซี คาร์ฟูร์ ได้เลยใช่หรือไม่

3. การเป็นคู่ค้า กับ ห้างพวก บิ๊กซี   อยากทราบว่า กิน%กันอย่างไรและสัญญา แพงใหม  มีค่าแรกเข้าหรือปล่าว

4. คู่แข่งผมมองแล้วน่าจะน้อย เพราะถอดใจเหลือ 1-2เจ้า จาก 5-6เจ้า   คิดว่าทางผมจะทำการบ้านอย่างไรในการ  ตั้งราคาสินค้า เพราะแน่นอน เราสามารถดึงราคาต่ำกว่า ราคากลางในตลาดได้มากถึง 25-40%

5. บริหารการตลาด ผมเลือกเรียนถูกทางแล้วใช่ใหมครับ เล็งไว้2 สถาบัน หอการค้าไทย กับ ม.ธุรกิจบัญทิต  แล้วจะสายไปใหม กับ อายุ23  ไปเรียนกับเด็ก จบม.6ใหม่ๆ

6.การส่งออก ผมคิดว่าน่าจะรอ หลักในประเทศให้ติดตลาดก่อน   ผมควนศึกษา วิชาอะไรเพิ่มครับ ภาษาอังกฤษ ผมไม่แข็ง แต่หลานๆสื่อสารพอได้

7.ระหว่างรอเปิดรับสมัคร ผมควรเข้า ซี-เอ็ด แล้วหยิบหนังสืออะไรมาอ่านรอไว้ก่อนดีครับ   เรื่องบัญชีอยากศึกษามากๆ

8.ภาษี ผมต้องเตรียมอย่างไรดี

พวกพี่ๆมี อะไรแนะนำเชิญเลยน่ะครับ เต็ม ที่

ผม คิดไว้นานแล้วแต่ไม่ได้เริ่มคิดจริงจังสักที

ป.ล. การใช้ภาษาและ ประโยคบางคำไม่ถูกต้อง ขออภัยด้วยน่ะครับ

จากคุณ : sinbb1 - [ 14 ม.ค. 52 02:54:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com