Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ทำไมประกันสังคมจ่ายเงินให้เราไม่ครบ แล้ว ฐานเงินสมทบ คำนวณยังไงคะ

เราเพิ่งจะไปเช็คเงินเมื่อวันศุกร์ตอนเย็น

ก็เลยโทรไปถาม สปส ไม่ได้แล้ว

ว่าทำไมจ่ายมาแค่นี้..

คือเราลาออก ก็จะต้องได้ 30% ของเงินเดือน ที่สูงสุดไม่เกิน 15,000 ใช่มะคะ

เพราะฉะนั้นเราก็ต้องได้ 4,500 สิ แต่นี่ได้แค่ 3,450 เองอ่ะ

แต่ว่าวันนี้ลองไปค้นๆดูอีกที เจอคำนี้เข้า
    "ฐานเงินสมทบ" คืออะไรคะ

เค้าคำนวณกันยังไง ช่วยยกตัวอย่างให้หน่อยค่ะ

แล้วถ้าในกรณีทำงานมา 2 ที่

ที่ A 10  เดือน  ที่ B 2 เดือน แบบนี้ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

เงินหายไปตั้งหลายร้อย แบบนี้เราอยู่ได้หลายวันเลย เอาไปสมัครงานได้ก็อีกตั้งหลายที่

จากคุณ : LessyLady - [ 18 ม.ค. 52 08:48:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com