Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สิ่งแปลกๆ ที่ผมเจอเวลา"รับสมัคร"งาน

ที่ผ่านมามักจะเห็นกระทู้เล่าถึงประสบการณ์ที่สมาชิกท่านอื่นๆ เจอเวลาสมัครงาน แต่ตอนนี้อยากจะมาแบ่งปันประสบการณ์ที่ผมเจอเวลาที่รับสมัครงานบ้างครับ (จะได้มองคนละมุมไงครับ)

องค์กรผมเป็นองค์กรที่มีขนาดค่อนข้างใหญ่ และใช้ระบบการสมัครงานแบบกรอกใบสมัครแบบออนไลน์เท่านั้น ซึ่งในแต่ละวันจะมีผู้ที่สนใจในการสมัครงานกับองค์กรจำนวนมาก ซึ่งหาก profile น่าสนใจ ก็จะเรียกสอบสัมภาษณ์ภายหลังอีกที โดยทั่วๆไปส่วนใหญ่ก็จะไม่มีอะไรมาก แต่ในบางกรณี ผมก็เจอสิ่งที่แปลกๆ ในกระบวนการสมัครงานเหมือนกัน เลยจะจะมาแบ่งปันให้ฟังทีละข้อดังนี้ครับ

-----------------------------------------------------------------------------------
    1. รูปถ่าย - อย่างที่บอก ที่องค์กรผมใช้ใบสมัครแบบกรอกข้อมูลออนไลน์ (ซึ่งบริษัทส่วนใหญ่ก็ใช้เช่นเดียวกัน) ซึ่งผู้สมัครจำเป็นต้องแนบรูปถ่าย และกรอกข้อมูลต่างๆให้ครบถ้วน

แต่สิ่งที่ผมเจอก็คือ ผู้สมัครส่วนหนึ่ง (โดยเฉพาะน้องๆที่จบเพิ่งเรียนจบ) จะทำการแนบรูปสมัครงานที่ไม่ค่อยเหมาะสมนัก เช่น นำรูปจาก Hi5 มา รูปแบบที่ยิ้มแบบแอ๊บแบ๊ว รูปที่ถ่ายแบบหันกล้องเข้าหาตัวเอง ทำหน้าแบบเกาหลี ใส่แว่นกันแดด ใส่เสื้อลายหมีโคอาล่า เสมือนว่าสมัครงานตำแหน่ง นายแบบ-นางแบบ ประมาณนั้น (บางคนแนบรูปสุนัขมาด้วยก็มีครับ)

ซึ่งแน่นอนว่าไม่ควรครับ เพราะอาจทำให้ผมหัวใจวาย.. เอ้ย อาจไม่ผ่านการคัดเลือกเบื้องต้นได้ เพราะโลกแห่งการทำงานนั้น คือ สังคมอีกแบบหนึ่งที่ไม่เหมือนสมัยเรียน ควรจะยึดมาตรฐานและความสุภาพไว้นะครับ รูปถ่ายที่เหมาะสมในการแนบนั้น ควบเป็นรูปถ่ายที่มีขนาดเหมาะสมกับที่ระบุไว้ (บางคนแนบมาซะเต็มจอเลย) ควรแต่งกายให้สุภาพ เช่นชุดนักศึกษา หรือชุดทำงานครับ และแน่นอน ต้องหันหน้าตรง พึงระลึกไว้เสมอว่าการคัดเลือกนั้นเริ่มตั้งแต่การตรวจสอบข้อมูลในใบสมัครงานแล้ว

-----------------------------------------------------------------------------------
    2. ข้อมูลในใบสมัคร - ควรกรอกให้ครบถ้วนครับ อย่าเว้นเอาไว้ เพราะนั่นคือสิ่งสำคัญที่จะใช้ในการพิจารณาคุณเข้าทำงาน ข้อมูลที่กรอกละเอียดเท่าไหร่ยิ่งดีครับ การที่คุณเว้นข้อมูลเอาไว้ อาจสื่อว่าคุณเป็นคนที่ขาดความละเอียดได้ครับ อย่ากรอกแบบผ่านๆ แบบร่อนใบสมัครทั่วไปครับ

3. E-mail - อันนี้ไม่เครียดครับ แต่บางครั้งผมคิดส่วนตัวว่าผู้สมัครควรจะใช้อีเมล์ที่ดูเหมาะสมในการสมัครงานด้วย เพราะบางครั้งที่ผมเจอ จะมีอีเมล์แบบ "น้องหมี@.......com" หรือ "ไอ้มดแดง@........com" เป็นต้น บางครั้งมันก็ดูแปลกๆครับ ควรใช้ชื่ออีเมล์จากชื่อจริงหรือนามสกุลจะดูดีกว่าครับ

4. ไม่ควรมั่นใจเกินเหตุ - ในการสัมภาษณ์งานหรือขั้นตอนต่างๆในการสมัครงานนั้น ความมั่นใจคือสิ่งสำคัญที่ผู้สมัครควรมี อย่างไรก็ดี "มั่นใจ" กับ "แรง" นั้นต่างกันครับ ผู้สมัครควรให้ความเคารพเบื้องต้นกับผู้สัมภาษณ์ด้วยครับ
        หลายๆครั้งที่ผมเคยเจอผู้สมัครบางท่านแสดงออกถึงความไม่เคารพผู้สัมภาษณ์อย่างชัดเจน เช่น นั่งไม่สำรวม หรือตอบคำถามแบบผ่านๆ บางคนมีความรู้ความสามารถสูงมาก แต่แสดงพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสมในการสัมภาษณ์ก็สอบตกได้ครับ บางองค์กรจะมีขั้นตอนการสัมภาษณ์หลายรอบ ดังนั้นโปรดให้ความเคารพ และแสดงกริยาที่เหมาะสมในการสัมภาษณ์ด้วยครับ

5. วัฒนธรรม - สำหรับผู้สมัครบางท่านที่เคยใช้ชีวิตอยู่ต่างประเทศนานๆ  ต่างประเทศนั้นค่อนข้างให้เสรีในการแสดงออกด้านความคิดหรือด้านอื่นๆอย่างเต็มที่ การสัมภาษณ์งานในเมืองไทยนั้นอาจต้องปรับตัวเล็กน้อยครับ ผู้สมัครงานบางท่านที่ผมเจอนั้น ไว้ผมยาว หนวดเครายาว หรือผมรุงรังมาสัมภาษณ์งาน หรือบางท่านพูดไทยประโยค อังกฤษประโยค (ย้ำว่าประโยคครับ) องค์กรชั้นนำส่วนใหญ่มีความเป็นสากลอยู่ครับ แต่บางอย่างที่ผู้สมัครแสดงออกนั้นไม่ได้แสดงออกถึงความเป็นสากล แต่อาจสื่อถึง ความไม่เคารพต่อวัฒนธรรมของสถานที่ก็เป็นได้ครับ

6. หลักฐานต่างๆในการสมัครงาน - ควรเตรียมมาให้ครบก่อนการเรียกสัมภาษณ์ครับ ไม่ควรลืมแล้วมาขอถ่ายเอกสารที่บริษัท เพราะแน่นอนว่ามันอาจสะท้อนถึงความรับผิดชอบของคุณได้ครับ

7. กลิ่นปาก - ควรแปรงฟัน และไม่ควรสูบบุหรี่ก่อนการสัมภาษณ์ครับ เพราะกลิ่นมันจะรุงแรงมาก โดยเฉพาะกลิ่นปาก ที่อาจเกิดจากผู้สมัครกินปูดองก่อนการสัมภาษณ์ ส่วนตัวผมเคยเจอท่านผู้สมัครหญิงที่บุคลิกดีมาก แต่ต้องมาสอบตกเพราะกลิ่นปากอันรุนแรงที่มีระยะแสวงผล 1 เมตรขึ้นไป ทำให้ไม่สามารถสัมภาษณ์ต่อได้ครับ

8. การติดตามผล - หลังการสอบสัมภาษณ์ ผู้สมัครสามารถทำการสอบถามผลการสอบได้ แต่บางครั้งควรยอมรับกับผลที่ได้รับด้วยครับ ผู้สมัครบางท่านที่สอบไม่ผ่านได้ถามกลับด้วยน้ำเสียงดุดันว่า "ทำไมหนูไม่ได้คะ?" หรือ "พี่บอกหนูมาได้ไหมคะว่าทำไมพี่ไม่เลือกหนู?" ซึ่งคำตอบนั้นอาจอยู่ในสิ่งที่คุณแสดงออกมาแล้วก็เป็นได้ครับ (หรือบางคนส่งอีเมล์มาตื้อถามเป็นเดือนก็มีครับ)

9. สรรพนาม - อันนี้ก็ไม่เครียดครับ แต่บางครับก็อยากให้ผู้สมัครบางท่านใช้สรรพนามที่เป็นทางการเล็กน้อยในการพูดคุย เช่น บางครั้งมีผู้สมัครจบใหม่ท่านหนึ่งโทรมาสอบถาม "พี่ หนูอยากสอบถามเรื่องการสมัครงานหน่อยอ่ะ" หรือ "พี่ หนูจะสอบผ่านไหมอ่ะ?" เป็นต้น ซึ่งถ้าเป็นไปได้ อยากให้ใช้คำพูดที่ทางการเล็กน้อย เพื่อความเหมาะสมครับ

10. ผู้ติดตาม - หลายครั้งที่ผู้สมัครงานได้พาบุคคลใกล้ชิดมารอสัมภาษณ์ด้วย แต่จริงๆแล้วดูไม่ค่อยเหมาะสมนักครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง "แฟน"ครับ เพราะผมอิจฉา... เอ้ย เพราะมันไม่ควรครับ ผู้สมัครบางท่านก่อนการสัมภาษณ์ ก็มัวแต่นั่งจู๋จี๋กับแฟนอยู่หน้าห้อง หรือบางท่าน พาคุณแม่มานั่งรอ ซึ่งเชื่อไหมครับว่ากรรมการบางท่านเค้าอาจมองว่าท่านเป็นคนไม่มีความมั่นใจในตนเองได้เลยนะครับ
       จริงๆการพาคนอื่นมานั่งรอนั้นไม่ผิดครับ แต่ควรให้นั่งรอในบริเวณอื่นที่ห่างๆ เช่นนอกบริษัท หรือในห้องอาหาร(ถ้ามี) เป็นต้นครับ

11. เงินเดือนที่คาดหวัง - ส่วนตัวแล้วคิดว่าควรจะเขียนครับ โดยที่ยึดจากความรู้และความสามารถของตนเอง ก่อนที่จะเขียนลงในใบสมัครนั้น ควรศึกษามาก่อนว่า ธุรกิจนั้นๆ หรือตำแหน่งนั้นๆ มีฐานเงินเดือนอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ เขียนเป็นช่วงเงินเดือนมาก็ได้ครับ บริษัทจะได้ทราบว่าคุณคาดหวังเงินเดือนเท่าไหร่ จะได้ไม่ต้องต่อรองกันนาน บางคนอาจคิดว่าเงินเดือนที่เขียนไปอาจส่งผลต่อการเรียกตัวสัมภาษณ์งาน อันที่จริงแล้วก็มีผลแต่เป็นส่วนน้อยครับ หากคุณเขียนข้อมูลให้ใกล้เคียงกับตลาดงานแล้ว รับรองได้ถูกเรียกสัมภาษณ์แน่นอนครับ(แล้วค่อยมาต่อรองทีหลัง)
         ผู้สมัครบางคนที่จบการศึกษาใหม่ๆ ป.ตรี ไม่มีประสบการณ์แล้วขอสัก 30 K ก็เคยเจอครับ พอถามว่าทำไมถึงคิดว่าควรได้เท่านี้ ก็เจอคำตอบว่า "เพราะหนูจบจากสถาบัน.... นี้นี่คะ" (ซึ่งแน่นอนว่าแทบจะเป็นไปไม่ได้สำหรับงานสายสังคมศาสตร์ และไม่มีประสบการณ์) อยากบอกว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดสำหรับผู้จบใหม่คือประสบการณ์ครับ ไม่ใช่เงินเดือน เพราะเมื่อคุณมีประสบการณ์แล้ว เท่าไหร่คุณก็สามารถเรียกได้ครับ

12. การตอบคำถาม - ผู้สมัครงานหลายท่านเตรียมตัวมาอย่างดี เวลาสัมภาษณ์ก็สามารถตอบคำถามที่นางสาวไทยยังต้องอาย เช่น ถามว่าทำไมถึงอยากเปลี่ยนงาน? คำตอบคือ อยากทำงานในองค์กรที่มั่นคง หรืออยากหาความก้าวหน้า ฯลฯ ซึ่งตอบได้ครับ แต่คุณอย่าลืมว่าคำตอบแบบนี้คือคำตอบที่กรรมการได้ยินจากผู้สมัครแทบจะทุกคน บางรายตอบแบบนี้ แต่พอเค้นไปเค้นมาก็ตอบอีกแบบหนึ่ง ซึ่งถ้าจับได้จะเข้าข่ายโกหกทันทีนะครับ และแน่นอน สอบตกทันที
         พึงระลึกไว้เสมอว่า บางบริษัทจะมีการโทรฯไปสอบถามข้อมูลกับเจ้านายเก่าของคุณด้วย ดังนั้นการตอบคำถามแต่ละครั้งควรตอบโดยใช้เหตุผล และความจริงจะดีกว่าครับ เป็นตัวของตัวเอง เท่านั้นพอครับ

13. การแต่งกาย - สุภาพครับ และควรเป็นทางการ ผมเคยเจอผู้สมัครผู้ชายจบใหม่บางท่าน ทำผมแบบเกาหลี-สีส้ม-กางเกงยีนส์-รองเท้าผ้าใบ มาติดต่อสมัครงาน ซึ่งแน่นอนว่าไม่ผ่านตั้งแต่แรกเห็นแล้วครับ ฝากเตือนผู้สมัครที่เพิ่งจบการศึกษาด้วยว่า ไม่ควรอย่างยิ่งครับ

14. มาสอบสาย - เจอบ่อยครับ บางครั้งอยากรบกวนให้ผู้สมัครมาให้ตรงเวลาด้วยครับ หาสถานที่สัมภาษณ์อยู่ไกล การมาสายโดยอ้างว่ารถติด อาจฟังไม่ขึ้นครับ เพราะบางครั้งกรรมการก็ต้องคิดว่า ทำไมผู้สมัครไม่ทำการบ้านมาก่อน โดยการศึกษาเส้นทางเดินทางมาดีๆก่อน เป็นต้นครับ ควรเผื่อเวลาเดินทางล่วงหน้าด้วยครับ ระลึกไว้ว่า หากคุณมาก่อนเวลา คุณจะถูกยกย่องว่าเป็นคนที่รักษาเวลาดี แต่หากคุณมาสาย ผลที่ได้อาจตรงข้ามกันครับ

กระนั้น หากหลีกเลี่ยงการมาสายไม่ได้จริงๆ รบกวนโทรฯบอกเจ้าหน้าที่ด้วยนะครับ

15. ไม่มาตามนัด - สิ่งที่ผมเกลียดที่สุดในการทำงานอาชีพนี้เลยครับ นั่นคือผู้สมัครที่ไม่มาตามนัด โดยที่ไม่มีการบอกกล่าวใดๆทั้งสิ้น (เบี้ยวนัดนั่นเอง)
         บางครั้งผมก็เดาใจบุคคลเหล่านี้ไม่ออกจริงๆว่าทำไมถึงทำแบบนี้ได้ เพราะมันสื่อถึงการขาดความรับผิดชอบอย่างรุนแรงจริงๆครับ

นัดสัมภาษณ์แล้วมาตามนัดไม่ได้ ผิดไหม? - ไม่ผิดครับ ทุกคนย่อมมีเหตุผลของตนเอง แต่ต้องโทรเลื่อนครับ ย้ำว่าต้อง เพราะมันจะรักษาความสัมพันธ์ของคุณกับองค์กรนั้นไว้ครับ ในกรณีที่อีกสัก 4-5 ปี ข้างหน้าคุณอาจหวนกลับไปสมัครที่ บริษัทนั้นๆอีกก็ได้ ใครจะไปรู้

70-80% ของผู้สมัครที่เบี้ยวนัด เมื่อโทรไปตาม ก็มักจะตอบว่า ไม่สบายบ้าง ติดธุระบ้าง แต่เมื่อถามว่า ทำไมถึงไม่โทรเลื่อนกลับไม่สามารถตอบได้ บางคนอ้างดื้อๆก็มีว่า โทรศัพท์เงินหมด (แหม ว่าเข้านั่น)

หลายครั้งที่ ผู้สมัครบอกว่ากลัวเจอ HR ต่อว่าหากโทรมาเลื่อนนัด (เอ่อ แล้วหายไปดื้อๆ ไม่โทรมาบอกนี่มันไม่เลวร้ายกว่ารึครับ) คือ ฝ่ายบุคคลก็ไม่ใช่ยักษ์มาจากไหนอ่ะนะครับ โทรมาบอกกันบ้างเถอะครับหากคุณมาไม่ได้ อย่าปล่อยให้กรรมการต้องรอเก้อเลย  

การที่คุณเบี้ยวนัด แม้ว่า Profile คุณจะดีแค่ไหนก็ตาม แต่นั่นอาจสื่อว่าคุณอาจจะหมดสิทธ์ทำงานกับองค์กรนั้นๆตลอดชีวิตการทำงานเลยก็เป็นได้ครับ (อย่าคิดว่า HR จะลืมนะครับ เพราะเดี๋ยวนี้เค้ามีการเก็บข้อมูลผู้สมัครลงในฐานข้อมูลแล้วครับ ต่อให้เคยมาสมัครงานเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ก็ยังสามารถดึงข้อมูลวีรกรรมของผู้สมัครในตอนนั้นมาดูได้ครับ) ดังนั้น มาตามนัดไม่ได้ ต้องโทรเลื่อนนัดครับ

"เพราะความรับผิดชอบนั้นคือสิ่งที่สำคัญยิ่ง และขาดไม่ได้ในการทำงานครับ"

...........หมดละครับ ต้องออกตัวก่อนว่าผมไม่ใช่มืออาชีพมาจากไหน แต่แค่อยากแบ่งปันประสบการณ์ส่วนตัวให้ฟังเท่านั้นครับ ผมเชื่อว่าสมาชิกหลายๆท่านในนี้ย่อมมีประสบการณ์มากกว่าผมแน่นอน ดังนั้นหากท่านมีอะไรจะแบ่งปัน หรือแก้ไขสิ่งใดเชิญได้นะครับ

ส่วนตัวค่อนข้างเป็นห่วงผู้สมัครงานที่เพิ่งจบการศึกษาไม่นาน ที่อาจไม่ทราบถึงกระบวนการสมัครงานอันแสนละเอียด และวัฒนธรรมการสมัครงานอันแสนจะเข้มงวด อาจทำให้การแสดงออกบางอย่างโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ นำไปสู่การไม่ผ่านการทดสอบได้ครับ (และก็จะนำไปสู่การบ่นว่า "งานทำไมหายากจัง สมัครงานไปหลายที่แล้ว ทำไมไม่เห็นเรียกเลย" ในที่สุด)

สุดท้าย ผู้สมัครงานที่อาจกระทู้นี้แล้ว อาจบ่นว่า "ทำไมการสมัครงานมันยุ่งจังฟระ" ก็แน่นอนครับว่ามันต้องละเอียดและเข้มงวด เพราะคุณคือว่าที่เพื่อนร่วมงานของเขาในอนาคตนี่ครับ คัดเลือกคนไม่ดีอาจทำให้บริษัทเสียหายได้

ดังนั้นก่อนการสมัครงานต้องเตรียมตัวดีๆ ระลึกไว้ว่า กรรมการไม่ได้พิจารณาตัดสินคุณแค่จากในห้องสัมภาษณ์อย่างเดียวนะครับ แต่มันเริ่มตั้งแต่คุณเริ่มส่งใบสมัคร - พูดคุยทางโทรศัพท์ - มาสอบสัมภาษณ์ เลยล่ะครับ

กระทู้ยาวมากๆ ขอบคุณที่อ่านจบครับ ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    แก้ไขเพิ่มเติมข้อ 14-15 ครับ
    +++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 52 21:22:41

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 52 21:21:42

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 52 21:10:11

แก้ไขเมื่อ 18 ม.ค. 52 16:09:18

จากคุณ : lookout - [ 18 ม.ค. 52 13:09:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com