Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รบกวนผู้รู้โดยบังคับให้เขียนใบลาออกแล้วไม่ต้องมาทำงาน

รบกวนผู้รู้โดนบังคับให้เขียนใบลาออกเนื่องจาก ว่าสามารถทำตามยอดขายได้ โดยยื่นวันนี้แล้วมีผล อีก 1 เดือน นับจากวันนี้คือไม่ต้องไปทำงานแล้ว ไม่ทราบว่าอย่างนี้ควรจะทำไงดี เพื่อป้องกัน เพราะหากนายจ้างเกิดบอกว่าเราไม่เข้าทำงานขาดเงินแล้วหาเรื่องไล่เราออก เพราะวันนี้เราได้คืนอุปกรณ์ สำนักงาน คอมพิวเตอร์ หมดเรียบร้อยแล้ว กลัวว่านายจ้างหาเรื่องเปลี่ยนเป็นไล่ออกแทนค่ะ เนื้อความมีดังนี้ ที่เขียนใบลาออกไป

วันที่ 19 มกราคม 2552

เรียน ผู้จัดการ บริษัท XXXXXXXXX ประเทศไทย

ข้าพเจ้า นางสาว XXXXXXXXXXXXX ตำแหน่งพนักงานฝ่ายขาย

ข้าพเจ้า นางสาว XXXXXX ได้รับทราบถึงยอดขายที่ทำได้ ซึ่งไม่เป็นไปตามเป้าหมายที่บริษัท XXXXXXX ประเทศไทย ตั้งไว้ จึงขอลาออก

โดยให้มีผลบังคับนับจากวันที่ลาออกนี้ 1 เดือน

แล้วเซ้นซื่อเอาไว้ และก็มีรายละเอียดข้างล่างมีการคืนอุปกรณ์วันนี้เลยซึ่งทาง HR
    ได้รับและเซ้นรับไว้เรียบร้อยแล้ว วันนี้ค่ะ

ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรได้บ้างค่ะ เนื่องจากโดนบังคับให้เขียนใบลาออกโดยไม่เต็มใจ จะไปแจ้งประกันสังคม ทะเบียนคนว่างงานก็ไม่ได้ เพราะ ทางบริษัทไม่ได้ทำเรื่องยื่นประกันสังคมเอาไว้ตั้งแต่เราเข้าทำงาน
    ทำให้มันขาดไป ลักษณะอย่างนี้สามารถทำอะไรได้บ้างค่ะรบกวนแนะนำหน่อยค่ะ
    เนื่องจากไม่ทราบข้อมูลอะไรเลย
    อีกอย่างก็กลัวนายจ้างหาว่าเราขาดงานด้วย
    เพราะตั้งแต่วันนี้ทางบริษัทบอกว่าเราไม่ต้องเข้ามาทำงานแล้ว

รบกวนผู้รู้ให้ข้อมูลหน่อยค่ะ

จากคุณ : รบกวน - [ 19 ม.ค. 52 20:07:00 A:124.121.172.208 X: TicketID:144680 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com