Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รบกวนถามท่านที่พอจะมีความรู้เกี่ยวกับองค์กรใหญ่ๆครับ ทำยังไงให้เจ้าของไม่ต้องเข้าบริษัท อย่างทักษิณ ธนินท์

ที่บ้านมีธุรกิจโรงงานของตัวเอง ธุรกิจแบบครอบครัวคนจีน กงสีทำกันมาตั้งแต่รุ่นพ่อแม่ โดยมีแม่เป็นเจ้าของ ซึ่งแม่จะงานยุ่งมากเพราะเป็นผู้จัดการ ทำเองเกือบทุกอย่าง เหนื่อยเกินไป ปัญหาน่าจะเนื่องจากว่าการจัดระบบองค์กรยังไม่ดีพอ เพราะระบบของครอบครับเป็นแบบทำกันมาเอง ไม่มีใครจบบริหารธุรกิจเลย

ผมพยายามจะช่วยโดยจดรายการว่าในหนึ่งสัปดาห์แม่ทำงานอะไรบ้างกี่รายการ แล้วจะโยนรายการไหนไปให้ลูกน้องได้บ้าง กับวาดโครงสร้างองค์กรว่าปัจจุบันมีกี่ตำแหน่งยังไง แต่ปรากฎว่าจัดไม่เป็น แม่ก็บ่นว่าเปลี่ยนแล้วไม่ชิน ทำไปเหมือนเดินแหล่ะ ผมก็ว่ามันเหนื่อยนะหม่าม้า เราน่าจะจัดระบบยังไงให้องค์กรมันเดินไปได้เองในตัว แล้วม้าเป็นผู้บริหารแค่คอยรีวิวหรือวางนโยบายให้ลูกน้องเฉยๆ เหมือนอย่างที่บริษัทใหญ่ๆเค้าทำ ไม่อย่างนั้นเครือซีพีหรือสหพัฒน์เจ้าของไม่ปวดหัวแย่เหรอ มีตั้งกี่บริษัทลูก
    เลยอยากจะขอคำปรึกษาท่านที่พอจะมีความรู้เกี่ยวกับองค์กรใหญ่ว่าเขาจัดการปัญหานี้อย่างไร ให้ธุรกิจฟันเฟืองมันหมุนไปได้เอง เจ้าของเจียดเวลาไปตีกอล์ฟ ร่วมงานสาธารณะกุศลต่างๆ คือเป็นผู้บริหารจริงๆ ไม่ใช่ผู้ปฎิบัติการ ต้องคอยคุมการเงินงานจัดการ

หรือถ้าพอจะมีลิงค์หรือแนะนำหนังสือให้อ่านเป็นแนวทางก็ได้ครับ
    รบกวนด้วยครับ

จากคุณ : จ๊ะทิงจา - [ 22 ม.ค. 52 05:08:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com