Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ทำใบเสร็จ ใบกำกับภาษี สำเนาต่างๆกันยังไงบ้างครับ

คือตอนนี้ผมทำแบบนี้ครับ
    1.ใช้ Excel
    2. ทำต้นฉบับใบกำกับภาษีก่อน
    3. copy ใบกำกับ และ paste ต่อจากต้นฉบับ
    4. เปลี่ยนหัวจาก ต้นฉบับ ไปเป็น สำเนาต้นฉบับ
    5. หากต้องการสำเนาเพิ่ม ก็ copy& paste ไปเรื่อยๆ
    ุ6. พอจะทำใบเสร็จ ก็ copy& paste แล้วเปลี่ยนหัวจาก ต้นฉบับไบกำกับ ไปเป็น ใบเสร็จ

สรุปว่าจะยาวลงมาเรื่อยๆครับ
    ข้อเสียคือ
    1. มันไม่เป็นฐานข้อมูล ขายให้หลายบริษัทก็แยก folder ไปตามบริษัทนั้นๆ
    ระบบtrackingไม่ดีอ่ะครับ

2. ต้องคอยแก้ค่าต่างๆเช่นวันที่ ห้ามพลาดเพราะเมื่อไปถึงบริษัทลูกค้าแล้วถ้าผิดต้องกลับมาแก้ใหม่ครับ

เรื่องของเรื่องก็คือ ผมอยากได้ file excel ที่ทำสำหรับระบบออกใบกำกับและสำเนาต่างๆไว้แล้วน่ะครับ ไม่ทราบว่าใครมีแบบที่เจ๋งๆบ้างครับขอความอนุเคระห์ด้วยครับ

เคย search ไปเจอของฝรั่ง ก็ดีนะครับ แต่แพงไปนิด

อ้อ ของผมเป็น super nano SME นะครับ ขายเชื่อให้ตามบริษัทต่างๆน่ะครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : AS - [ 25 ม.ค. 52 13:31:37 A:192.168.0.17 X:124.121.81.23 TicketID:001311 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com