Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ธุรกิจงานก่อนก่อสร้าง กับ เศรษฐศาสตร์ Demad Supply

สวัสดีครับ ผมอยากทราบความเห็นจากเพื่อนๆ และผู้รู้ครับ
    พอดีเรียนวิชาเศรษฐศาสตร์ แล้วมีรายงานแต่ผมไม่ค่อยแน่ใจใรคำตอบก็เลยอยากให้เพื่อนๆแสดงความเห็นครับ

ธุรกิจ ธุรกิจ วิศวกรรม ก่อสร้าง  ยกตัวอย่างเช่น sino thai ช การช่าง อื่นๆๆ

นี้เป็นธุรกิจที่อยู่ในตลาดแบบใดทางวิชาเศรษฐศาสตร์ ครับ
    เช่น
    1. ตลาดแข่งขันสมบูรณ์ (Perfectly competitive market)
    2. ตลาดแข่งขันไม่สมบูรณ์ (Imperfectly competitive market) ซึ่งแบ่งออกเป็นกลุ่มใหญ่ ได้อีก 2 ประเภทได้แก่
              1) ตลาดผูกขาดที่แท้จริง (Pure monopoly market)
              2) ตลาดกึ่งแข่งขัน กึ่งผูกขาด (Monopolistic competitive market)

ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบกึ่งผูกขาดครับ แต่ไม่มั่นใจมากนักครับ และ

ไม่ทราบว่าเส้น demand และ supply ของธุกิจแบบนี้ จะออกมาเป็นอย่างไร เช่นความชัน ของเส้น และ จุดดุลยภาพ รวมทั้ง การที่เส้นจะ shift ซ้ายและขวาทั้ง Demand และ Supply ได้นั้นมีปัจจัยอะไรบ้าง

เนื่องจากเป็นธุรกิจการประมูลงานก่อสร้างซะส่วนมากและเป็นงานระดับประเทศหรืองานโครงการใหญ่ๆมากครับ เลยทำให้ผมวิเคาระห์ได้ยากมากครับเลยอยากถามความเห็นจากเพื่อนๆครับ

อยากให้เพื่อนๆแสดงความเห็นกันมากๆนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

จากคุณ : ANY-AnThoNy - [ 26 ม.ค. 52 18:49:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com