Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

คุณเลิกคิดเรื่องเรียนแล้วหันมามองชีวิตในโลกกว้างเมื่อไร

คืออยากถามเพื่อนในห้องสีลมครับว่า  คุณเลิกคิดเรื่องเรียนแล้วหันมามองชีวิตในโลกกว้างเมื่อไร

ขยายความก็คือ

เมื่อเราอยู่ในวัยเรียนเรามักถูกสอนกันมาว่า  ให้ตั้งใจเรียนมากๆ  วันๆ นึกถึงแต่เรื่องเรียนครับ ฮ่าๆๆ  แต่เอาเข้าจริงแล้ว  พอผ่านวัยเรียนมาเป็นวัยผู้ใหญ่  วัยทำงาน  ผมว่า  มันมีความรู้สึกหนึ่งที่เปลี่ยนไปคือ  เรามักจะนึกถึงเรื่องงาน  ความสุขครอบครัว   ชีวิตส่วนตัว (เที่ยวกับเพื่อนกับแฟน)  มากขึ้น

มาถึงคำถามก็คือ "คุณ"  ปรับตัวกันอย่างไร  ปรับกันตอนไหน (ช่วงอายุฯ)  มีข้อเสนอแนะกับเรื่องนี้อย่างไรบ้างครับ  เช่น  ผมก็ให้ความสำคัญเท่าๆกันอยู่แล้วมาตั้งแต่เด็ก  หรือ  ผมก็ยังรู้สึกว่าเรื่องเรียนยังสำคัญอยู่เลย  หรือผมบ้างานเพราะงานคือชีวิต เป็นต้น

ปล.1 ที่ตั้งกระทู้ที่นี่เพราะอยากทราบความเห็นคนวัยทำงานครับ

ปล.2 ตอนนี้หากคุณกำลังอายุ 25-40 ปี ขอถามอีกข้อ ผมอยากรู้ว่าคุณให้ความสำคัญกับเรื่องอะไรมากสุด ในอายุตอนนี้ ช่วยบอกอายุมาด้วยครับ  
    เช่น ผมอายุ 25 นึกถึงครอบครัวมาก่อน

จากคุณ : Luo4488 - [ 29 ม.ค. 52 14:31:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com