Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

====ช่วยดูวิธีการลงทุนคอนโดหน่อยครับว่าแบบนี้โอเคไหมครับ===

ผมซื้อคอนโดมือหนึ่งมาเพิ่งเสร็จเดือนพย ปีที่แล้วครับ เป็นคอนโดติด BTS อ่อนนุชครับ จ่ายไปประมาณ 2.45 ล้านบาท แต่ไม่ได้ซื้อสดนะครับ จากนั้นก็แต่งไปประมาณสองแสนเศษ เพราะโครงการให้เฟอบางส่วนมาแล้ว รวมก็ประมาณ 2.65 ล้านบาท

จากนั้นผ่านไปเดือนครึ่งหลังจากสนามบินเปิดก็มีชาวต่างชาติมาเช่าครับ ได้ค่าเช่า 18000 ต่อเดือน แต่ต้องเสียค่าส่วนกลางไปประมาณ 1500 รวมเป็นเงินสุทธิที่ได้ 16500 บาทต่อเดือน

หลังจากนี้พอหมดหนึ่งปี ก็อาจจะต้องหาคนเช่าใหม่ เรื่องค่าเสื่อม ค่าซ่อมนู่นนี่ ผมไม่ค่อยรู้ครับ ว่าต้องทำอะไรบ้าง

ถ้าคำนวณหยาบๆ ผมก็จะได้เงินสดต่อปี 198,000 หากว่าไม่มีการซ่อมอะไรเลย หรือก็คือ 7.47% แต่ถ้ามีซ่อมนู่นนี่ หรือช่วงรอยต่อที่ต้องหาผู้เช่า ซึ่งก็อาจจะใช้เวลาสักเดือน หรือสองเดือน

และก็พอครบหนึ่งปี ผมตั้งใจจะโปะเงินสดไปให้หมด เพราะดอกปีสองของผมคิดประมาณ 5 กว่าอะครับ

ถ้าเป็นเพื่อนๆพี่ๆน้อง จะเลือกลงทุนแบบที่ว่าไหมครับ ว่ามีข้อดีข้อเสีย และความเสี่ยงอะไร หรืออนาคตตลาดคอนโดจะซบกว่านี้

เพราะ กว่าผมจะได้คนเช่าเนี่ย มีฝรั่งแจ้งขอดูห้องประมาณ 10 กว่าคน ผ่านไปเกือบสองเดือนถึงได้คนเช่าที่ทั้งเราและเขาก็โอเค

ซึ่งจริงๆถ้าผมเอาเงินสดไปฝากสหกรณ์ที่ทำงาน ผมจะได้ดอกประมาณ 4% ไม่มีภาษีครับ หรือบางคนก็แนะนำให้แบ่งเอาไปซื้อหุ้นปันผลที่มันมั่นคงหน่อย อะไรทำนองนี้อะครับ

รบกวนเพื่อนๆลองอ่านๆดู แล้ววิจารย์การลงทุนของผมทีครับว่าเป็นอย่างไร  

ขอบพระคุณมากครับ

จากคุณ : zolam - [ 1 ก.พ. 52 06:52:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com