Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

Exxon & Seagate เอาที่ไหนดี

คือตอนนี้ผมได้รับ offer งานมา 2 ที่นะครับ ที่ Seagate แล้วก็ที่ Exxon ผมตัดสินใจไม่ถูกเลยว่าจะเอายังไงดี ผมทำงานเกี่ยวกับทางด้าน IT อะครับ

ผมเปรียบเทียบแต่ละที่ได้ดังนี้ครับ

1. Seagate บรรยากาศโรงงาน ค่าใช้จ่ายน่าจะถูก เพราะผมก็เคยทำงานแนวโรงงานมาก่อนเหมือนกัน ค่าใช้จ่ายถูกมากกก แต่ Exxon ทำงานในเมือง (แถวสาธร) ค่าใช้จ่ายน่าจะสูงกว่า

2. Exxon ได้ใช้ภาษาอังกฤษแน่นอน เพราะเป็นงานแนว support ต้องรับ call จาก user แต่ว่า Seagate ผมไม่แน่ใจว่าจะได้ใช้ภาษาอังกฤษหรือเปล่า

3. Exxon ทำงานใกล้บ้านกว่า ที่ Seagate มันอยู่แถวสำโรง ก็ขับรถไกลกว่าหน่อย

4. ผมได้ยินมาว่าที่ Exxon งานค่อนข้างน่าเบื่อ เพราะเป็นงาน support ไม่ได้ implement อะไรใหม่ ๆ แต่ว่าที่ Seagate จะเน้นไปทาง Coding ส่วนตัวผมแล้ว ชอบ coding อะครับ

5. เรื่องเงินเดือน ผมว่าไม่น่าจะต่างกัน น่าจะประมาณ 40K ประสบการณ์ 3 ปีครึ่ง

6. Exxon ได้ไปเทรนหรือทำงานต่างประเทศด้วยอะครับ (เท่าที่ได้ยินมานะ) แต่ว่าทาง Seagate ไม่แน่ใจว่าเป็นยังไง

ข้อดีของ Seagate ก็ 1, 4 ข้อดีของ Exxon ก็ 2, 3, 5,6

รบกวนพี่ ๆ ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยอะครับ ว่าที่ไหนน่าทำกว่า ใครที่มีประสบการณ์ทำงานทั้ง 2 ที่นี้ ช่วย share ความคิดเห็นกันด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Man - [ 9 ก.พ. 52 23:53:32 A:192.168.0.17 X:58.9.63.35 TicketID:038804 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com