Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ดอกไม้งาม, ลุงแก่ๆ และ ความลงตัวแบบพอเพียง [หาของมาขายต่อในอีเบย์แบบประหยัดสุดๆ]

*****************************************************************************************
    ผมพบว่า คำถามที่ผมมักจะถูกถามอยู่บ่อยๆก็คือ

- ช่วยบอกวิธีเริ่มแบบขายของในอีเบย์ แบบประหยัดๆให้หน่อยได้มั้ย
    - มีวิธีลงโฆษณา โดยไม่ต้องจ่ายเงินก่อนรึเปล่า
    - เอารูปจากในเวปมาแปะในโฆษณาเราเลยได้มั้ย
    - ถ้าแปะขายไปก่อน พอขายได้ ค่อยไปซื้อของมาส่งได้หรือไม่
    - มีวิธีจับเสือมือเปล่า แบบไม่ต้องลงทุนมั้ย
    ฯลฯ

ผมคิดว่า คำถามที่ทุกคนอยากจะถามผมก็คือ...
    ถ้าฉันต้องการจะขายของในอีเบย์ ทำยังไงฉันถึงจะเสียเงินให้น้อยที่สุด?

วันนี้ผมเลยอยากจะเล่าถึงวิธีแรกๆ ที่ผมใช้ในการหาสินค้ามาขายในอีเบย์โดยใช้เงินลงทุนให้น้อยที่สุด
    แบบที่เรียกว่า (แทบ) ไม่ต้องลงทุนเป็นตัว"เงิน" ในการซื้อสินค้ามาขายต่อแต่อย่างไรเลยครับ
    ***********************************************************************************

ผมมีลูกชายคนโต(นล) อายุ 3 ขวบ กับ ลูกสาวคนเล็ก (มิเลน) อายุ 1 ขวบ

บ้านผมมีแค่แม่บ้านคนเดียว มีหน้าที่ทำงานบ้านและทำกับข้าวเท่านั้น ไม่ได้ช่วยเลี้ยงเด็ก
    และผมก็ไม่ได้จ้างพี่เลี้ยงเด็ก เพราะพี่เลี้ยงเด็กดีๆ สมัยนี้หายาก จ่ายค่าจ้างก็ไม่ไหว
    ผมกับแฟนก็เลยเลี้ยงลูกกันเอาเอง

เมื่อเจ้านล เริ่มเข้าโรงเรียนอนุบาล, เจ้านลก็มักจะเป็นหวัดบ่อยขึ้น
    เพราะมีการแลกเชื้อหวัดกันอย่างสนุกสนานระหว่างเพื่อนร่วมชั้นเรียนด้วยกัน

ที่แย่ก็คือ เมื่อเจ้านลป่วย, มิเลนก็จะติดหวัดตามไปด้วย
    ผมมักจะเรียกอย่างติดตลกว่า เป็นโปรโมชั่นพิเศษ แบบแพ็คคู่
    ป่วยหนึ่ง ได้ฟรีอีกหนึ่ง, ไม่ฟรีค่ายา แต่ดันคูณสองซะงั้น

เวลาที่ลูกผมไม่สบาย ผมจะรู้สึกหงุดหงิดง่ายมาก
    ถ้าใครเป็นพ่อแม่ก็คงจะซึ้งเลยครับว่า เด็กอายุขนาดนี้ เวลาเป็นหวัดขึ้นมาซักที แล้วจะเป็นยังไง
    เด็กๆจะงอแงมากขึ้นอีกหลายเท่า และผมก็ต้องทุ่มเทเวลาให้กับเขาเป็นอย่างมาก

ซึ่งปกติ เมื่อลูกๆผมไม่สบาย, ผมก็มักจะไปซื้อยาที่ร้านหน้าปากซอยครับ
    เพราะคุณหมอประจำตัว ได้แนะนำถึงวิธีการซื้อยามาให้ลูกกิน ในเวลาที่ลูกเป็นหวัดไว้เรียบร้อยแล้ว
    คุณหมอสอนให้จำชื่อว่า ยาที่กินชื่ออะไร, ใช้แก้อาการอะไร
    ให้รู้จักสังเกตอาการต่างๆ, และกินยาเพื่อรักษาตามอาการที่เด็กป่วย
    ถ้ากินยาซักระยะแล้วไม่หาย จึงค่อยไปหาคุณหมอ
    คุณหมอบอกว่า ถ้ากินยาจนหายเองได้ก็ดี จะได้ไม่ต้องมาเสียค่ายากับค่าบริการแพงๆให้กับโรงพยาบาล

บังเอิญว่า หน้าปากซอยบ้านผมนั้น มีร้านยาอยู่หลายร้าน
    ร้านยาที่ผมใช้บริการเป็นประจำนั้น ขายโดยลุงแก่ๆ หน้าดุๆ คนหนึ่ง

ผมเป็นลูกค้าของร้านนี้มาตั้งแต่เด็กแล้วครับ
    สมัยผมยังเรียนมัธยมอยู่, ผมมักจะเสียเงิน 3 บาท เพื่อซื้อน้ำเก็กฮวยเย็นๆ
    จากตู้เย็นอลูมิเนียมหน้าร้านของคุณลุงเป็นประจำ
    พอโตขึ้นมา, ผมก็เลยติดเป็นนิสัย ชอบแวะไปซื้อยาที่ร้านนี้

ร้านคุณลุงนั้น ถือว่ามีสต็อกยาเยอะที่สุดในละแวกนี้เลยก็ว่าได้
    ถ้าผมต้องการซื้อยายาอะไรที่แปลกประหลาดแบบที่ร้านอื่นไม่ค่อยจะมีขายแล้วล่ะก็
    รับรองร้านลุงมีให้ผมแน่นอน ไม่เคยทำให้ผมผิดหวัง

และเมื่อไม่นานมานี้ ก็มีร้านยามาเปิดใหม่อยู่ข้างๆร้านคุณลุงอีกหนึ่งร้าน

ร้านใหม่นี้ ชื่อว่า ร้าน "สวยเภสัช"
    นี่เป็นชื่อสมมุติครับ แต่ผมต้องขอบอกว่า เจ้าของร้านที่เป็นเภสัชกรประจำร้านด้วยนั้น เธอสวยจริงๆครับ
    (แต่พี่เขามีแฟนแล้ว และแฟนพี่เขาก็ช่วยขายยาอยู่ในร้านด้วย ไม่ต้องมาถามผมว่าเขาขายอยู่แถวไหนนะครับ)

ตอนแรกที่ผมเห็นร้านยาของพี่สวย ผมยังอดที่งในความกล้าของพี่สวยไม่ได้เลย
    เนื่องจากหน้าปากซอยบ้านผม มีร้านยาอยู่แล้วถึง 3 ร้าน!!!
    เมื่อพี่สวยมาเปิดอีก ก็เป็นร้านที่ 4 เข้าไปแล้ว
    ตอนแรกนั้น ผมยังไม่เข้าใจเลยว่า พี่สวยคิดยังไงถึงมาเปิดร้านยาแถวนี้...
    คู่แข่งก็เยอะ ร้านก็เพิ่งเปิด สต็อคยาก็ยังมีน้อย แล้วจะอยู่ได้เหรอเนี่ย?
    แต่ผิดคาดครับ เพราะต่อมาไม่นาน ก็มีลูกค้าหลั่งไหลเข้าไปซื้อยาที่ร้านพี่สวยกันอย่างเนืองแน่น !!!

จากคุณ : แมวกนล - [ 10 ก.พ. 52 16:11:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com