Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เรื่องเงิน 2000 บาท กับการเป็นผู้ประกันตนวันที่ 13 มกราคม 2552

เมื่อวานได้โทรไปสอบถามยังสำนักงานประกันสังคมเกี่ยวกับเรื่องเงิน 2000 บาท เพราะเห็นระบุว่าให้เอาข้อมูลผู้ประกัน ณ วันที่ 13 มกราคา 2552
    สรุปได้ว่า ถ้าวันที่ 13 มกราคม 2552 ใครที่ไม่มีงานทำ ไม่ว่าจะเพิ่มลาออกจากที่เดิมหรือลาออกนานแล้ว หรือกำลังจะเริ่มงานใหม่หลังวันที่ 13 มกราคม 2552 ถึงแม้ว่าเดือนมกราคม 2552 จะมีการจ่ายเงินสบทบก็ตาม รวมไปถึงคนที่ไปขึ้นทะเบียนผู้ประกันตามมาตรา 39, 40 ถ้าประกันสังคมไม่ได้บันทึกข้อมูลขึ้นเป็นผู้ประกันตนภายในวันที่ 13 มกราคม 2552 ก็จะไม่ได้รับสิทธิดังกล่าว
    ซึ่งเมื่อได้ฟังแล้วรู้สึกอารมณ์เสียมากครับ อย่างแรกเลยโครงการนี้จะช่วยเหลือคนที่มีเงินมีงานทำอยู่แล้วเท่านั้นใช่ไหมคนที่ไม่มีงานนี้ไม่ช่วยใช่ไหม?
    ลองคิดดูนะครับเอาแบบง่ายๆเลย ถ้าพนักงานลาออกจากบริษัทหนึ่งวันที่ 12 มกราคม 2552 หรือก่อนหน้านั้น และเริ่มงานใหม่ วันที่ 14 มกราคม 2552 หรือหลังจากนั้นจะไม่ได้รับสิทธิเลยทั้งๆที่ขาดไปวันเดียว ที่สรุปอย่างนี้เพราะประกันสังคมแจ้งว่าถ้าลาออกจากการเป็นพนักงานสถานะการเป็นผู้ประกันตนจะสิ้นสุดลงทันทีโดยไม่เกี่ยวข้องกับสิทธิต่างๆที่ยังคุ้มครองต่อไปอีก 3 เดือน 6 เดือน คือเป็นคนละส่วนกัน ซึ่งเรื่องนี้ผมเชื่อว่ามีน้อยคนครับที่รู้ว่าการเป้นผู้ประกันตนสิ้นสุดลงทันทีที่ลาออกโดยเป็นคนละส่วนกับสิทธิที่คุ้มครองต่อไป เพราะฉะนั้นคนส่วนใหญ่อย่างน้อยก็คงจะรอว่างงานไปซักเดือน-2เดือนเป็นอย่างน้อยกว่าจะขึ้นทะเบียนมาตรา39 เพราะสิทธิต่างๆเขายังได้รับอยู่ทำไมเขาจะต้องไปเสียเงินเพิ่มเดือนละ 432 บาทด้วย
    ซึ่งที่ผ่านมาผมรู้ว่าช่วงเดืนอธันวาที่ผ่านมามีบริษัทเลิกจ้างหรือให้พนักงานสมัครใจลาออกกันเยอะด้วยสภาวะเศรษฐกิจ และก็มีคนจำนวนไม่น้อยซึ่งอาจจะเกินกว่าร้อยละ50ในกลุ่มนี้ที่เงินเดือนไม่ถึง15000และยังไม่ได้งานทำก่อนวันที่ 13 มกราคม 2552 พวกเขาเหล่านั้นก็จะหมดสิทธิได้รับเงินช่วยเหลือตรงนี้ น่าสงสารมากครับ เช่นเดียวกันบริษัทผมก็มีครับมีคนมาเริ่มงานวันที่ 15 มกราคม 2552 ครับหลายคนเขาก็ไม่สิทธิดังกล่าว ผมก็ไม่รู้จะช่วยยังไง ที่ไม่เข้าใจอีกอย่างว่าทำไมต้องเป็นวันที่ 13 มกราคม 2552 ด้วย ทำไมไม่ตัดต้นเดือน กลางเดือน หรือปลายเดือนไปเลย เพราะดูปฏิทินวันที่ 13 มกราคม 2552 ก้เป็นวันอังคารไม่ใช่ต้นหรือปลายสัปดาห์ ถ้าให้ผมเดานะครับผมว่าเขาคงเช็คแล้วว่าวันนี้เป้นวันที่มีจำนวนผุ้ประกันตนน้อยที่สุดอะไรประมารนั้น ลองคิดดูสิครับปกติเขาน่าจะออกมาชี้แจงให้ชัดเจนก่อนนะครับว่าคนที่จะได้รับสิทธิต้องเป้นผุ้ประกันตนภายในวันที่นี้ๆๆ และจ่ายเงินสมทบมาแล้วไม่น้อยกว่าเท่านี้เดือนเหมือนสิทธิอื่นๆ คนที่ยังไม่ได้ไปขึ้นทะเบียนเช่นกำลังรองานจะเริ่มงานหรือหางานอยู่จะได้ไปขึ้นทะเบียนซะ แต่นี้ไม่มี จนเวลาล่วงเลยมาถึงกุมภาพันธ์มีหนังสือออกมาและแจ้งเอาวันที่ย้อนหลังเป็นวันที่ 13 มกราคม 2552 เฉยเลย ยังไงก็ช่วยๆกันกันแสดงความคิดเห้นกันหน่อยนะครับ เพื่อประกันสังคมหรือรัฐบาลจะเปลี่ยนใจจะได้ช่วยเหลือคนที่เขาไม่ได้สิทธิเหล่านี้เนื่องจากวันที่ 13 มกราคม 2552 เขาไม่ได้ทำงานเท่านั้น

อีกเรื่องหนึ่งครับได้ข่าวมาว่าการจ่ายเงินจะเปลี่ยนจากโอนเข้าบัญชีเป็นแจกเช้คไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่าใครยืนยันได้บ้างครับ แล้วเรายังต้องแนบสำเนาบัญชีธนาคารของพนักงานอีกหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : HR - [ 13 ก.พ. 52 10:45:03 A:192.168.0.17 X:203.146.108.213 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com