Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอระบายความคับแค้นในวิชาชีพแพทย์

ตอนนี้ผมกำลังใช้ทุนปีที่สอง ย่างเข้าปีที่สาม
    พอพ้นช่วงใช้ทุนที่ รพ.จังหวัดเมื่อปีก่อนผมก็ย้ายมาอยู่ที่ รพ.ชุมชนที่ทำงานอยู่นี้
    ขอไม่บอกชื่อ แต่รพ.ชุมชนของผมอยู่บนเกาะและมีหมอคนเดียว บอกแค่นี้คงพอจะทราบว่า รพ.อะไร

ตอนที่มาทำงานเดิมมีหมอสองคน แต่ลาออกไปเพราะมีปัญหาในการทำงาน

ก่อนผมมาซักสองสามเดือนคนแรกลาออกไปเหลือแต่ ผอ.
    ต่อมาผอ.คนก่อนเข้าเวรคนเดียวเดือนเต็มๆทนไม่ไหวก็ลาออกไป

พอผมมาถึงทั้ง รพ. มีหมอคนเดียวคือผม
    ดังนั้นผมก็เลยขึ้นเป็น ผอ. โดยปริยาย

แรกๆก็ขอตัวแพทย์เพิ่มพูนทักษะ (intern) จากรพ.จังหวัดมาช่วยงาน
    แต่พอเข้าช่วงเดือนธันวา ก็ไม่มีหมอมาช่วย เหลือผมทำงานคนเดียว

โทรไปต่อรองกับ สสจ. เขาจะหาหมอจาก รพ. ชุมชนอีกคนมาช่วย

แต่เขาไปคุยกันเองว่าจะจัดมาวันไหนๆ ผมไปทักท้วงก็ไม่ฟัง
    สุดท้ายส่งหมอมาช่วยวันอังคาร ซึ่งคนไข้ไม่มาก ถ้าเทียบกะวันพฤหัสศุกร์ที่เป็นคลินิคเบาหวานความดัน ซึ่งคนไข้ล้นทะลัก ถ้ามีเคสฉุกเฉินมาแน่นอนว่าตรวจไม่ทันแหงมๆ

แต่ สสจ. ไม่สนใจ
    ส่งหมอมาช่วยวันอังคาร และวันพุธ

รพ ผมอยู่บนเกาะ การเดินทางลำบากมาก เขาให้ทาง รพ. ผมเอารถไปรับหมอคนที่มาช่วยจากตัวอำเภอเมือง การเดินทางไปกลับนานมาก กว่าจะมาถึงก็บ่ายๆของวันอังคารหรือตอนเย็นๆ ซึ่งผมก็ตรวจคนไข้จนเกลี้ยงซะเกือบหมดแล้ว

แถมตอนแรก สสจ. กะจะให้มาช่วยตรวจคลินิคผู้ป่วยนอกเฉยๆไม่ได้ส่งมาช่วยเข้าเวร
    ดีที่หมอที่มาช่วยคุยกันได้ พี่เขาก็ช่วยอยู่เวรแทนให้อังคาร พุธ

สรุปที่ช่วยเต็มๆคือวันพุธส่วนอังคารมาเข้าเวร
    นอกนั้นผมรับไปเต็มๆ บางสัปดาห์พี่ที่มาช่วยก็ขอลาไปสัมนาวิชาการบ้าง
    ไปเที่ยวปีใหม่บ้าง บางช่วงผมก็จะต้องตรวจเอง เข้าเวรเองตลอดต่อเนื่องราวๆ 15-20 วัน

รพ ผมคนไข้ตอนกลางวันตกวันละร้อยกว่าๆ ฝรั่งเยอะมากเพราะเป็นแหล่งท่องเที่ยว
    การตรวจฝรั่งแต่ละเคสไม่ใช่เรื่องง่าย ผมต้องส่งภาษากันซึ่งกินแรงกว่าตรวจคนไทยที่พูดกันรู้เรื่องหลายเท่า
    แถมบางทีเจอบางชาติเช่นสวีเดน ฟินแลนด์บางคนดันพูดอังกฤษไม่คล่องอีกก็เสียเวลานาน

บนเกาะมีเคสฉุกเฉินบ่อย ทั้งเคสอุบัติเหตุรถชน ตีรันฟันแทง
    อย่างที่บอกว่าเป็นแหล่งท่องเที่ยว ก็เลยมีรถราเยอะแต่กระนั้น ถนนของเกาะถือว่าเสื่อมโทรมมากๆ ขนาดตำรวจประจำถิ่นเองยังขับแหกโค้งนับประสาอะไรกับนักท่องเที่ยว ชาวต่างชาติ
    นอกนั้นก็เคสอายุกรรม สูติ ศัลย์อื่นๆเช่นหัวใจวาย ไส้ติ่ง คลอดผิดปรกติ ทำแท้ง บลาๆ

พูดถึงตรงนี้คงเห็นภาพนะครับว่างานหนักระดับไหน

ผมทำงานแบบนี้สามเดือนปีใหม่ผมเข้าเวรคนเดียว เคสอุบัติเหตุเพียบหมดแรงจนแทบยืนไม่ไหว
    เครียดจนแทบจะเอาระเบิดไปขว้างใส่ สสจ.

ผมก็อดทนๆ จนกระทั่งสัปดาห์นี้หมอคนที่มาช่วยมีประชุมวิชาการซึ่งเขาก็บอกผมมาเดือนนึงแล้ว
    พอผมทราบผมก็แจ้งให้ สสจ. รู้ล่วงหน้าเป็นเดือน

วันนี้ตอนเย็นตรวจคนไข้เสร็จผมโทรไปถาม สสจ. ว่าพรุ่งนี้ใครจะมาช่วยตรวจ
    เขาบอกว่าไม่มี หมอขาดแคลน ให้ผมเข้าใจและอดทน

ผมได้ยินประโยคนี้สติขาดผึงทันที ด่าไปแบบใส่อารมณ์มากๆ
    ผมอดทนมาถึงวันนี้ยังไม่พออีกเหรอครับ สามเดือน สามเดือนเต็มๆที่ผมต้องเข้าเวรแบบนี้
    ผมยังอดทนไม่พออีกเหรอครับ

แก้ไขเมื่อ 16 ก.พ. 52 22:46:39

จากคุณ : จ่าพิชิต ขจัดพาลชน - [ 16 ก.พ. 52 22:39:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com