Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ลุงแอ็ด.....เอามาฝาก ตอนที่ 8 แฉ...จุดอ่อนเจ้าหนี้

แฉ....จุดอ่อนเจ้าหนี้

ขึ้นชื่อว่าเป็นลูกหนี้  ย่อมเป็นฝ่ายเสียเปรียบอยู่วันยังค่ำ  ไม่ต้องดูอะไร

มาก  ดูเฉพาะเรื่องนิติกรรมสัญญาต่างๆ ที่ฝ่ายเจ้าหนี้ยัดเยียดให้ลูกหนี้ต้อง

ทำสิ  ทุกฉบับล้วนแต่สร้างปมผูกเงื่อนไขรัดคอฝ่ายลูกหนี้แบบครอบ

จักรวาล  เป็นประโยชน์กับเจ้าหนี้ทุกประตูเลยก็ว่าได้  ไอ้ครั้นจะแข็งขืนไม่

ยอมทำตามที่ยัดเยียดมา....ก็แทบไม่มีทางเลือก  ทำไงได้ล่ะครับ....ก็ดัน

เป็นฝ่ายไปขอกู้เงินจากเค้าเอง  มันก็ต้องทำตามทุกเงื่อนไขอย่างที่เจ้าหนี้จะ

กำหนดขึ้น  เรื่องแบบนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่....เป็นที่รู้กันมานานชาติแล้วละครับ  

ตีกรอบล้อมคอกแบบนี้ถึงเวลาฟ้องกันที  รับประกันซ่อมฟรีว่า....ไม่มีทางที่

จะค้าความชนะเจ้าหนี้ได้เลย

เอ....พูดแบบนี้  หมายความว่าเจ้าหนี้ได้เปรียบลูกหนี้ทุกรายหรือ....?  ไม่

เสมอไปครับ  ใช่ว่าเจ้าหนี้เองจะไม่มีจุดอ่อนเลย  สมัยก่อน....ในยุคที่ฟอง

สบู่ยังไม่ปริแตก  ซึ่งเป็นช่วงเจ้าหนี้กำลังเมามัน  แข่งขันแย่งกันปล่อยกู้

แบบเรี่ยราด  เรียกว่าปล่อยกู้แบบเน้นแต่ปริมาณไม่สนใจคุณภาพ  มีลูกหนี้

ในมือไม่น้อยที่เดียวที่มีความผิดพลาดจากความหละหลวมในการดำเนิน

การ  ประเภทปล่อยสินเชื่อไปก่อนแล้วค่อยตามตัวมาทำนิติกรรมกันทีหลัง  

หรือบางรายถึงขั้นยกเว้นเอกสารบางอย่างให้ลูกหนี้ไปเลยก็มี

พอกาลเวลาผ่านไป....ความเลวร้ายมาเยี่ยมเยือน....ฟองสบู่แตกวินาศสัน

ตะโร  ไฟแนนซ์ถูกปิดเรียงหน้ากระดานจนต้องมีการเปิดประมูลขายลูกหนี้

แบบเทกระจาดอย่างที่เห็น  ถือเป็นช่วงวิบัติทางเศรษฐกิจที่กระทบเจ้าหนี้

มากที่สุด  เพราะว่าบรรดาพวกเอกสารนิติกรรมสัญญาต่างๆ ส่วนหนึ่งไม่

ครบ  ไม่สมบูรณ์ตั้งแต่ต้น  ส่วนหนึ่งถูกทำลายทิ้งไป  ส่วนหนึ่งสูญหายใน

ระหว่างขนย้าย  รวมความแล้ว....เอกสารนิติกรรมสัญญาที่เป็นหัวใจของการ

ฟ้องร้องดำเนินคดีไม่รู้กระจัดกระจายหายไปไหนกันบ้าง
     ประเด็นนี้นี่เอง

ครับที่ผมถือว่าเป็นจุดตาย....เป็นจุดอ่อน อันสำคัญยิ่งของเจ้าหนี้ที่ค่อยจะ

ไม่มีใครรู้

จุดอ่อนของเจ้าหนี้ที่ผมจะหยิบยกมาพูดถึงเป็นตัวแรก  มันคือ

ความสมบูรณ์ของเอกสารนิติกรรมสัญญา

ประเด็นนี้  ถือเป็นประเด็นสำคัญแบบสุดๆ เพราะว่าเจ้าสิ่งนี้มันจำเป็นมาก

เหลือเกินที่จะต้องนำไปใช้ประกอบการฟ้องร้องดำเนินคดีในชั้นศาล....ซึ่ง

หากเจ้าพวกเอกสารนิติกรรมสัญญาต่างๆ ที่ว่านี้  มีรายการหนึ่งรายการใด

กระเด็นกระดอนหายไป  หรืออาจจะมีอยู่ก็จริง...แต่เอกสารบางฉบับดันไม่

สมบูรณ์ถูกต้องตามกฎหมาย

แน่นอนว่า....ย่อมจะมีผลกระทบอย่างใดอย่างหนึ่งไม่มากก็น้อย  ดีไม่ดีคดี

นั้นอาจถูกศาลสั่งยกฟ้องเอาง่ายๆ ไปเลยก็ไม่แน่เหมือนกัน  เพราะ

ฉะนั้น.....ประเด็นเรื่องความสมบูรณ์ของเอกสารนิติกรรมสัญญาจึงถือว่ามี

ความสำคัญกับเจ้าหนี้อย่างมากทีเดียว

ทีนี้อาจมีคำถามต่อไปว่า....แล้วฝ่ายลูกหนี้จะรู้ได้อย่างไรล่ะว่า  เจ้าหนี้น่ะมี

ปัญญาเรื่องของนิติกรรมสัญญา
     อันนี้ผมตอบได้ทันทีเลยว่า  “ยากครับ”  

ไม่มีเจ้าหนี้ที่ไหนจะโง่ถึงขั้นออกมาแพร่งพรายเปิดเผยจุดอ่อนของตัวเองให้

ฝ่ายตรงกันข้ามรู้แน่นอน

แต่ก็ยังไม่ถึงขั้นหมดปัญญาแสวงหาคำตอบในเรื่องนี้ สิ่งที่พอจะช่วยให้

ลูกหนี้จับสัญญาณอันบอกให้รู้กลายๆ ได้ว่า....เจ้าหนี้เองกำลังมีปัญหาเรื่อง

ความสมบูรณ์ของนิติกรรมสัญญา  สิ่งนั้นคือ....  “การสังเกต”....ครับ  ตัว

ลูกหนี้เองนั่นแหละที่จะต้องใช้การสังเกตสังกาแอบดูพฤติกรรมของเจ้าหนี้

ให้ได้ว่าเป็นอย่างไร  ซึ่งผมจะแนะนำให้ท่านลองนำไปปฏิบัติดังนี้ครับ

1. เจ้าหนี้อาจจะมีการส่งจดหมายลงทะเบียน  แจ้งรายละเอียดและ

สรุปยอดมาถึงลูกหนี้  และในท้ายจดหมายนั้นเอง  อาจจะบอกให้ลูกหนี้ช่วย

เซ็นรับตอบกลับลงในแบบฟอร์มที่เตรียมมาพร้อมจดหมายกันนั้น  กลับคืน

ให้กับเจ้าหนี้ด้วย
     โดยอาจอ้างเหตุผลสารพัดมาบังหน้าเช่นว่า เป็นการเก็บ

รวบรวมข้อมูลบ้างล่ะ  เป็นขั้นตอนของธนาคารที่จะต้องรายงานแบงก์ชาติ

บ้างล่ะ  หรือแม้กระทั่งอ้างชุ่ยๆ ว่าจะเป็นประโยชน์กับลูกหนี้เองในกรณีหาก

มีการประนอมหนี้กันในอนาคต  หรืออ้างเหตุอื่นๆ สุดแต่จะสรรหาเหตุผล

ต่างๆ นาๆ มาอ้างกันไป

อาการทำนองนี้....ผมอยากเตือนให้ท่านดูให้ดีด้วย  เราไม่รู้ว่า....เจตนาแท้

จริงของเจ้าหนี้จะเป้นอย่างไร  อาจบริสุทธ์ใจหรืออาจซ่อนเงื่อนไขซ่อนปม

ไว้เพียงเพื่อให้ลูกหนี้มีการยอมรับยอดหนี้ที่มีต่อกัน  เพื่อจะได้เอามาใช้เป็น

หลักฐานอ้างอิงสู้ความกันในชั้นศาลหรือเปล่าก็ไม่รู้  หรืออาจมีเจตนาในการ

สร้างหลักฐานโดยให้ลูกหนี้ยอมรับสิทธิการรับโอนบัญชีลูกหนี้ในกรณีเจ้าหนี้

รายนั้นไปประมูลหนี้มาจาก ปรส. อย่างช่วงที่ผ่านมามีการทำกันอย่างคึก

โครมได้เช่นกัน  ซึ่งไม่ว่าจะด้วยเหตุผลหรือเจตนาอะไรก็ตาม  ผมคิดว่ามัน

ไม่น่าจะเป็นประโยชน์กับลูกหนี้เท่าไหร่นัก  ยามหน้าสิ่วหน้าขวานแบบนี้  ไม่

มีใครซี้ซั้วเซ็นชื่อมั่วๆ หรอกครับ  โปรดระวังมากๆ ด้วย

2. เจ้าหนี้อาจมีการเสนอเงื่อนไขในการประนอมหนี้แบบที่เรียก

ว่า.....พิเศษสุดๆ จนน่าแปลกใจว่าทำไมถึงยอมลดกระหน่ำซัมเมอร์เซลส์

แบบนั้น  ตัวอย่างเช่น  ยอมลดดอกเบี้ยที่ค้างชำระกันนานชาติให้อย่าง

มโหฬาร  หรือยอมคิดอัตราดอกเบี้ยในเรตต่ำติดดินแทบไม่เคยได้ยินใน

ท้องตลาดเลย  หรือยอมให้มีการปรับเปลี่ยนเงื่อนไขขยายเวลายืดหนี้ออก

ไปแบบง่ายๆ เป็นต้น  ซึ่งถ้าจะว่าไปแล้ว  ก็ต้องถือเป็นข้อเสนอที่เย้ายวน

ชวนชิมสุดลิ่มเหมือนกันครับ  แต่....แต่เชื่อเถอะ  ไม่มีอะไรได้มาจากเจ้าหนี้

แบบง่ายๆ ฟรีๆ แน่นอน  ขอให้ยับยั้งช่างใจให้ดี  แล้วลองฟังข้อเสนอของ

เจ้าหนี้ให้จบซะก่อน  แล้วท่านจะรู้ว่างานนี้ต้องมีอะไรบางอย่างแลกเปลี่ยน

กับโปรโมชั่นสุดหรูของเจ้าหนี้ทำนองนี้อย่างแน่นอน

อาจจะต้องมีการขอเอกสารหลักฐานบางอย่างเพิ่มเติม  หรืออาจจะต้องเซ็น

ชื่อในเอกสารบ้างบางฉบับที่ค้างคามาตั้งแต่อดีตกาล  หรือต้องทำนิติกรรม

สัญญาชุดใหม่เพื่อใช้กลบเรื่องเดิมที่มีต่อกันไปเลยก็เป็นได้
     เหล่านี้เป็น

ต้น  อาการที่ผมยกมาเป็นตัวอย่างท่านจะต้องพินิจพิเคราะห์ให้ดี  คิด

หลายๆ รอบ....คิดให้ละเอียดรอบคอบ  ขืนวู่วามรีบอ้าปากฮุบเศษเหยื่อเข้า

ไปง่ายๆ วันหน้าวันหลังสิ่งที่ทำไปนั้นมันอาจจะกลับมาทิ่มแทงให้เจ็บช้ำหัวใจ

แบบไม่น่าอภัยให้ตนเองก็เป็นได้

จากคุณ : ลุงแอ็ด - [ 25 ก.พ. 52 08:18:00 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com