Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

Experience English- English Explained ท้าชนกับปัญหาภาษาอังกฤษ

Experience English- English Explained ท้าชนกับปัญหาภาษาอังกฤษ

สวัสดีครับ 3 เดือนกว่า ๆ แล้วที่ไม่ได้เขียน

การประชุมสุดยอดอาเซียน Asean Summit ครั้งที่ 14 พวกเราคนไทยได้เห็นคนไทยใน TV พูดภาษาอังกฤษเก่ง ๆ หลาย ๆคนนะครับ เรื่องภาษานี้ ต้องให้เครดิตคุณ ๆผู้หญิง เพราะผมไม่ค่อยได้ยินผู้ชายไทยพูดภาษาอังกฤษเพราะ (ยกเว้นผม ฮา)

ถึงแม้ผู้อ่านอาจจะแย้งว่า คนไทยกลุ่มนี้มีความสามารถอยู่แล้ว ได้รับการศึกษาจากต่างประเทศตั้งแต่เล็ก ๆ หรือเมื่อเล็ก ๆ ได้เรียนที่โรงเรียนนานาชาติ

ซึ่งเป็นคนกลุ่มน้อยของประเทศ ผมไม่เถียงครับ
    ๑๑๑๑๑
    โจทย์ที่แสนหิน

ถ้าคนไทยเดินดินกินข้าวแกง เรียนในโรงเรียนไทย อยากจะใช้ภาษาได้ดี จะเป็นไปได้ไหม ขอพอแบบสื่อสารได้?

ได้ครับ เป็นไปได้

นี่คือคำตอบของผม

แต่ต้องทุ่มเทครับ

และต้องเป็น-------------เป้าหมายในชีวิตคุณ คุณต้องการมันจริง ๆ -----------------ด้วย

คุณต้องมีความตั้งใจจริงในการเรียนรู้ภาษาอังกฤษ มุ่งมั่นอย่างไม่ย่อท้อ

มีเป้าหมายที่ชัดเจน

พยายามอย่างสุดความสามารถและมีความปรารถนาอย่างแรงกล้า

ผมอยากเห็นเด็กไทย คนไทย ที่เรียนในโรงเรียนไทย/อยู่และทำงานในเมืองไทย ที่เป็นพลเมืองส่วนใหญ่ของประเทศ

------------------ ใช้ภาษาอังกฤษได้ดี บนพื้นฐานของความเข้าใจภาษาอังกฤษ-----------------

จากคุณ : tonmelb - [ 1 มี.ค. 52 20:48:51 A:203.209.119.222 X: TicketID:054700 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com