Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เรียนยังไม่จบ ไม่มีโอกาสได้งานเลยหรอครับ

คือตอนนี้ผมเรียน ป ตรี อยู่แต่ว่าติดโปรเจคตัวเดียวและคิดว่าจะจบในเดือนพฤษภาคมนี้ แต่ก็ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์นะครับว่าจบแน่ ตอนนี้ผมเองก็ไม่ได้ไปเรียนแล้วก็เลยลองหางานดู ตัวผมเองก็มีประสบการณ์พอสมควร ได้ลงแข่งระดับประเทศ 2สนามได้รางวัลที่สามมาสนามนึงจนได้ไปดูงานที่เมืองนอกมาและก็เข้าอบรมเกี่ยวกับระบบ AIX IBM(เรียนอยู่สายไอทีครับ) ตัวผมเองก็มั่นใจว่ามีความสามรถไม่แพ้กับเพื่อนๆที่จบไปอย่างแน่นอนในด้านเกี่ยวกัยระบบ Network เพราะเรียน CCNA1-2 มาด้วยแต่ไม่ได้สอบเลยไม่มีใบรับรอง ที่จะมาถามนี่ก็คือว่าจะพอมีโอกาสได้งานทำบ้างไหมครับ เพราะผมเองก็สามารถที่จะทำงานให้บริษัทได้ full time อาจจะแค่ไปหา อ ที่ปรึกษาบ้างในวันที่งานหยุด และก็ได้ไปเป็น IT support ให้กับบริษัทนึงมาด้วยซึ่งผมทำหน้าที่บำรุงรักษาคอมพิวเตอร์ทั้งหมดและพวกระบบแลน ไวเลสต่างๆ มีใบผ่านงานมาด้วย(ทำคนเดียวนะครับ บริษัทมีแต่ผู้หญิงเป็นส่วนใหญ่) อายุงานก็ปีกว่าๆครับ ทำตอนตั้งแต่เข้าเรียนแรกๆ ทั้งหมดที่บอกมานี่ไม่ได้จะมาโชว์หรืออย่างไรนะครับ แค่อยากจะถามว่าประสบการณ์ที่ผมมีนี้ ผมจะหางานทำได้บ้างไหมครับ กลัวว่าเห็นแค่ว่ายังไม่จบก็ไม่รับแล้ว ยังไม่ทันถามถึงความสามารถทักษะต่างๆเลย ผมจะมีวิธีไหนที่จะทำงานได้บ้างครับ แล้วอีกอย่างนึงที่สงสัยก็คือว่าถ้ามีบริษัทรับผมเข้าไปทำงานแล้ว พอถึงวันที่ผมระบุว่าเรียนจบแต่ผมดันไม่จบจะมีผลอะไรไหมครับหรือว่ารับแล้วก็รับเลย ขอบคุณครับ

จากคุณ : เหมยฟู - [ 6 มี.ค. 52 13:53:57 A:58.64.49.164 X: TicketID:206658 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com