Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

กระทู้ระบายเรื่องการสมัครงาน ผมผิดใช่ปะครับที่ผมไม่ประสบการณ์ ????

ก่อนอื่นต้องบอกว่า ผมพิมพ์กระทู้แนวนี้ที่ห้องสยามทีนึงแล้วครับ แต่ไมได้รับคำตอบหรือคำเสนอแนะอะไรเลย จึงขอมาลองโพสในห้องสีลมดู

หวังว่าพวกพี่ๆให้คำชี้แนะหน่อย แล้วสิ่งที่ผมหวังคือ

อยากให้พวกท่านให้โอกาสกับนักศึกษาจบใหม่มั่งครับ

เพราะตอนนี้ผมเหนื่อยเหลือเกินกับการสมัครงาน

ไม่ใช่เพราะความยาก แต่มันเหมือนกับว่า ต่อให้ผมสู้แทบตาย สุดท้ายผมก็เป็นได้แค่ ไม้ประดับในการสัมภาษณ์ !!!

ไม่ว่าผมไปสมัครงานที่ไหน
    หรือกรอกสมัครงานที่ไหนก็ตาม

ผลออกมาเหมือนเดิมคือ

ไม่ให้โอกาสในการสมัครงานเลยแม้แต่ที่เดียว

ผมมันผิดใช่ไหมครับ ที่ไม่มีประสบการณ์ในการทำงาน

หรือแม้แต่ตอนนี้เหตุผลที่จะปฏิเสธผมก็คือ transcrip เกรดยังออกไม่ครบทุกตัว เหลือแค่ของเทอมนี้

ทำไมละครับ ต้องตัดโอกาสผมเพียงเพราะเหตุผลแบบนี้

ไม่ว่าผมไปสัมภาษณ์ที่ไหน

ผมคิดแล้วคิดอีกว่าจะต้องพูดอะไรมั่ง

แม้แต่ข้อมูลบริษัท

ข้อมูลการทำงานว่าตำแหน่งงานต้องทำอะไร

จนกระทั่งความรู้อะไรมั่งที่ต้องใช้ในการทำงาน

ซึ่งขนาดเรื่องการแต่งกายไปสมัครงาน เสื้อขาว + เนคไท การตัดผม

อะไรหลายๆอย่างผมทำดีที่สุดแล้ว

แต่ผมก็มักจะเจอปฎิเสธ

สรุปผมเตรียมตัวไปเพื่ออะไรครับ

เพื่อให้รู้สึกว่าผมเป็นคนขี้แพ้ตลอดกาลใช่ไหม

ทำไมละครับ ผมมันไม่มีค่าขนาดนั้นเลยหรอไง

ระหว่างที่ทำการสัมภาษณ์คำพูดที่ผมสื่อทุกตัว ทุกคำ รวมกันเป็นประโยค มันไม่มีค่าอะไรเลยใช่ไหมครับ

ผมไม่เข้าใจจริงๆ

ทำไมละครับ สังคมไม่คิดจะเปิดโอกาสให้เลย ขนาดเวลาสัมภาษณ์

ถามว่าทำงานอะไรได้มั่ง ทำโอทีได้ไหม

ผมตอบไปว่า สำหรับผมไม่ขออะไรมาก ขอเพียงว่าท่านให้โอกาสไม่ว่างานจะหนัก จะเหนื่อยแค่ไหน หรือแม้แต่ทำงานล่วงเวลาแต่ไม่ได้โอที ผมไม่เกี่ยง

แต่ผมออกมาก็เหมือนเดิม สรุปแต่ละบริษัท รับคนเฉพาะที่จบมามีประสบการณ์อยู่แล้วใช่ไหมครับ

แล้วเมื่อทำแบบนี้แล้วมีเหตุผลอะไรเรียกผมไปสัมภาษณ์ในเมื่อ พวกท่านก็ไม่เคยให้โอกาสผมอยู่แล้ว ?

แล้วสิ่งสุดท้ายที่ไม่เคยเข้าใจเลย

เมื่อแต่แต่ก่อนพวกท่านก็ไม่มีประสบการณ์แต่ก็มีคนหยิบยื่นโอกาสให้พวกท่านๆแสดงฝีมือ แล้วทำไมพอมาวันนี้

ท่านกลับปฏิบัติกับผมเช่นนี้

หรือเพียงเพราะ ผมไม่เหมือนเงาในกระจกของคุณในอดีตอีกต่อไป !!!

สุดท้ายนี้ผมก็ยังขอให้พวกคุณช่วยให้โอกาสกับนักศึกษาจบใหม่มั่งครับ

อย่ามองเห็นนักศึกษาจบใหม่เป็นเพียงแค่เด้กอมมือทำงานไม่เป็นประสา

เพราะอย่างน้อยผมคนนึงละครับ แม้คุณสมบัติจะไม่เพียบพร้อม

แต่สิ่งนึงที่ผมมี คือความมุ่งมั่น แต่ความมุ่งมั่นของผมจะไม่มีโอกาสพิสูจน์อะไรให้ใครเห็นเลย

ถ้าพวกท่านไม่คิดจะให้โอกาสผมเลย !!!

จากคุณ : valentinosong - [ 16 มี.ค. 52 23:40:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com