Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มาเล่าประสบการณ์การเปิด ร้านซัก อบ รีด ค่ะ

ช่วงนี้คงมีเพื่อนๆพี่ๆหลายๆคนที่เจอพิษเศรษฐกิจจนต้องตกงาน แล้วตัดสินใจอยากจะมีธุรกิจซัก อบ รีด โดยที่งบอาจจะมีไม่เยอะมาก มีหลายๆท่านเมลล์หาเปิ้ลเยอะมากๆ เพื่อเป็นการช่วยเหลือในเรื่องข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับธุรกิจนี้ เปิ้ลขออนุญาตใช้พื้นที่นี้แนะนำตามประสบการณ์ที่เปิ้ลมีมาแล้วกันน่ะค่ะ
    อย่างแรกเลยเราต้องเริ่มจากการหาทำเลก่อนน่ะค่ะ หาที่ใกล้แหล่งชุมชน,หมู่บ้านเยอะๆหรือใต้คอนโดค่ะ
    ถ้าอยากได้ราคาดีหน่อยก็หาที่พวกคนมีสตางค์อยู่กันเยอะๆ ค่ะ(รวยๆ นั่นแหล่ะ) เราก็จะสามารถตั้งราคาให้สูงขึ้นได้
    พอได้ทำเลแล้วเปิ้ลก็ลองหาที่ไปอบรมค่ะ เปิ้ลเองไม่มีประสบการณ์ตรงนี้เลยค่ะ และไม่มีใครให้คำปรึกษา
    แต่ว่าใจรักที่จะทำธุรกิจนี้ก็เลยหาที่ลงอบรมดูค่ะ แต่ก็แล้วแต่กรณีน่ะค่ะ บางคนอบรมก่อนแล้วค่อยหาทำเล
    ก็มีน่ะค่ะ เพราะว่าอยากรู้ว่าตัวเองจะทำไหวรึเปล่า พอได้ไปอบรมก็ทำให้รู้เกี่ยวกับธุรกิจนี้เยอะขึ้นมากๆค่ะ
    หลังจากอบรมเสร็จก็มาประเมินตัวเองก็คิดว่าสามารถทำได้ค่ะ ก็เริ่มลุยเลยค่ะ......
    - เปิ้ลลงทุนประมาณ 150,000 บาท ค่ะ รวมตกแต่ง เพราะอยากให้ร้านดูดีมีมาตราฐานค่ะ และก็ได้เครื่องซักผ้า 1,
    เครื่องอบผ้า 1 และเตารีดไอ้น้ำ 1 หลักๆ น่ะค่ะ ฯลฯ
    (ร้านเปิ้ลให้บริษัทที่อบรมมาจัดให้หมดเลยค่ะ อย่างที่บอกไม่มีประสบการณ์ค่ะ แล้วก็ไม่มีเวลาหาซื้อของเอง
    อีกอย่างคือ เลือกพวกเครื่องต่างๆ ไม่เป็นด้วยค่ะ กลัวโดนเซลล์หลอก เซลล์มาพูดที่ไร พามึนทุกทีค่ะ)
    - สถานที่ไม่จำเป็นต้องมีที่ตากผ้าน่ะค่ะ ร้านเปิ้ลก็ไม่มีค่ะใช้เครื่องอบอย่างเดียว
    แต่ถ้ามีก็ช่วยเราประหยัดไฟได้ แต่คุณภาพของผ้าที่ได้ก็ต่างกันค่ะใช้เครื่องอบ ผ้า
    ก็จะทำให้ผ้านุ่มมากขึ้น ตากแดดเฉยๆ ผ้าจะกระด้าง ลองใช้ผ้าขนหนูทดลองก็ได้ค่ะ
    -ร้านเปิ้ลก็มี ซัก อบ รีด แล้วก็ซักแห้งค่ะ
    ซักแห้งสำหรับคนที่อยู่ต่างจังหวัดและอยู่ใกล้กับพวกข้าราชการที่ใส่ผ้าไหมบ่อยๆ ขอบอกว่าเงินดีมากๆค่ะ
    -ส่วนเรื่องคนช่วยในร้าน เปิ้ลจ้างเด็กให้มาช่วยดูร้านให้ค่ะแล้ววันไหนถ้าทางแม่เปิ้ลว่างก็จะเข้าไปดูให้ค่ะแล้วตอน
    เย็นค่อยเข้าไปดูเอง อ๊ะ..อ๊ะ ....กำลังสงสัยอยู่หล่ะสิว่าปล่อยให้เด็กอยู่ในร้านไม่กลัวเด็กขโมยเงินเหรอ?????......
    เปิ้ลมีคำตอบค่ะ ร้านเปิ้ลใช้โปรแกรมคอมสำหรับซัก อบ รีด โดยเฉพาะควบคุมไว้อีกทีน่ะค่ะไม่ได้ปล่อยเด็กขนาดนั้น
    หรอกค่ะ แล้วตอนเย็นเปิ้ลก็มาเปิดโปรแกรมตัวนี้เช็คข้อมูลดูค่ะ ถ้าถามว่าคุมได้ 100 เปอร์เซ็นต์เลยมั้ย ไม่หรอกค่ะ และก็ไม่
    มีอะไรสามารถคุมได้ 100 เปอร์เซ็นต์ด้วยค่ะ เพียงแต่มีไว้ให้เด็กจิ๊กเงินเราให้ได้น้อยที่สุดเท่านั้นแหล่ะค่ะ ถ้าลูกค้า
    ส่งผ้าเยอะๆ หรือเป็นสมาชิกเนี่ย หมดหนทางจิ๊กแน่นอนค่ะ แต่ถ้ามีมาแบบรีดตัวเดียวขอเดี๋ยวนี้แล้วบังเอิญเราไม่อยู่ ตรงนี้
    แหล่ะค่ะ ก็ต้องปล่อยเค้าไปถือว่านิดหน่อยก็หยวน...หยวน.. ทำเป็นไม่รู้ไปซะบ้างก็ได้ค่ะ....
    ถ้ามีอะไรอยากสอบถามเพิ่มเติมก็เมลล์ถามได้น่ะค่ะ nt_sahisapong@hotmail.com
    เปิ้ลก็หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์บ้างสำหรับผู้ที่สนใจทำธุรกิจตรงนี้น่ะค่ะ
    เปิ้ลค่ะ

จากคุณ : เปิ้ล - [ 19 มี.ค. 52 13:08:14 A:172.1.100.232 X:58.181.131.82 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com