Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

โดนเพื่อนร่วมงานแทงข้างหลังครับ......

เรื่องมีอยู่ว่า ผมทำงานอยู่ในบริษัทหนึ่ง อยู่แผนก กราฟฟิกดีไซน์ มีหน้าที่ จัดทำพวก กราฟฟิกต่างๆ รีทัชรูปภาพ ทำโบรชัวร์ แค๊ตตาล๊อกสินค้า ฯลฯ

ผมทำงานที่นี่มา 6 ปีแล้วครับ.....ผ่านเพื่อนร่วมงานมาแล้ว 3 คน.....ไม่เคยมีปัญหาอะไร

แต่ล่าสุด กับคนล่าสุดนี้

ผมกลับโดนแทงข้างหลัง...!!!!
    เรื่องก็คือ.....

เมื่อวานผมเข้าไปพบเจ้านายใหญ่ เขาแสดงความหงุดหงิดใส่ผม และ ถามว่า ผมทำอะไรอยู่ ?

ผมก็รายงานหน้าที่ที่กระทำอยู่ไปตามจริงว่าตอนนี้ทำอะไรอยู่....

นาย บอกกลับมาว่า ผมทำไมไม่ช่วยทำงานของอีกคนหนึ่ง ???

ผมงง..?

ปรกติงานของแผนกผมจะแบ่งหน้าที่กันทำอยู่แล้ว ของใครของมัน ไม่เกี่ยวกัน แต่ทำไมอีกคนหนึ่งทำไม่เสร็จ ผมถึงมีส่วนรับผิดด้วย ? ทั้งๆที่งานผมที่ทำอยู่มันก็ล้นมือจะแย่แล้ว เมื่อวานก็กลับ สามทุ่ม(โอทีไม่มีนะครับ)

นายบอกต่อว่า มีคนรายงานมาว่า ผมไม่มีงานทำ นั่งเล่นทั้งวัน !!!!

สาบานได้....นั่งคงไม่ใช่ผม เพราะปรกติงานที่ผมทำวันหนึ่งๆ ก็ราว 6 - 7 งานแล้ว .......จะเอาเวลาที่ไหนไปนั่งเล่น ?แค่กินข้าวยังต้องกินใน 10 นาทีเลย...

แต่เรื่องนี้ ผมพอทราบมานิดหน่อยแล้ว จากฝ่ายกฏหมายเพื่อนผม ว่า..."ให้ระวังเพื่อนร่วมงานคุณด้วยนะ ร้ายไม่ใช่เล่น".....ผมก็ไม่คิดว่าจะเอาตัวรอดได้ขนาดนี้.....

การเอาตัวรอดที่ว่า ก็คือ
    พองานไม่เสร็จ หรือ ไม่ทัน จะรีบบอกว่า เขาทำคนเดียวงานเยอะ ผมไม่ยอมช่วยเขา(ทั้งๆที่งานผมก็เต็มมือแล้ว) ทำให้งานล่าช้า
    ตรงนี้ ฝ่ายกฏหมาย ก็เคยมาเล่าให้ผมฝังแล้วว่าได้ยินกับหู......โยนสวะให้ผม

ผมอยู่ที่นี่มา 6 ปี ไม่เคยมีปัญหาตรงนี้เลย งานหนักผมไม่เกี่ยง ทำงานไม่ได้โอ ก็ไม่ว่าถือว่าช่วยๆบริษัทไม่ซีเรียส..แต่ทำแบบนี้ ผมไม่ชอบ

งานผมไม่เสร็จ ผมก็ยอมรับว่าผมไม่เสร็จ ไม่เคยไปโทษดินฟ้าอากาศหรือใครๆ รับผิดคนเดียว ....แต่ทำไม ?

เคยชี้แจงไป ก้เหมือนกับแก้ตัว เพราะ นายเชื่ออีกคนมากกว่า เพราะ เขาชอบประจบเจ้านาย แถมยังเป็นแฟนกับหลานเจ้านายด้วย(เป็นทอมนะครับไม่ใช่ผู้ชาย) พูดอะไร นายก็เชื่อหมด (ผมรู้สึกว่า ถ้าเขาอยากเป็นผู้ชาย ก็เอานิสัยผู้หญิงออกไปก่อนสิ)

ผลก็เลยลงมาที่ผมแบบนี้.....นายพูดว่า ถ้าไม่เต็มใจจะทำงาน ก็ลาออกไป.....

ผมเซ็ง...เพราะงานที่ทำทุกวันนี้ก็คืองานบริษัท
    ปีที่แล้วทั้งปี ไม่ได้ลาพักร้อนเลย ลากิจแค่ 1 วัน ลาป่วยมีใบรับรองแพทย์ 3 วัน
    ผมให้กับบริษัทขนาดนี้แล้ว ยังคิดแบบนี้อีกหรือ ?
    เงินเดือนก็ไม่ขึ้น โบนัสก็ไม่มี....ผมยอมมากขนาดนี้แล้ว ก็ยังคิดแบบนี้ ?

ผมสรุปกับตัวเองแล้วว่า ลาออกดีที่สุด

เขาอยากจะโปรดใคร ก็ทำไป ผมไม่มีเ้ส้นสายขนาดนั้นที่จะไปชี้แจงอะไรได้......รุ่นพี่ หัวหน้าแผนกอื่นๆ ก็รั้ง และ ปลอบผมหลายรอบแล้ว....ว่าอย่าคิดมาก อะไรทนได้ก็ทน

ผมคนกับคนนี้มา 2 ปีกว่าแล้วนะครับ...ผมโดนแทงมาตลอด คงทนไม่ไหวแล้ว....

สิ้นเดือนนี้ผมจะยื่นใบลาออกแล้ว....น่าจะดีที่สุด

จากคุณ : น้ำปลาเดือนห้า - [ 24 มี.ค. 52 11:28:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com