Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อยากแบ่งปันข้อมูลให้คนทำงาน HR ที่ต้องอธิบายให้คนต่างชาติเข้าใจเรื่องการเลิกจ้างและสิทธิของลูกจ้าง

Redundancy Program - Implementation & Legal Rights of Employee

ผมอยากจะแชร์เอกสารที่ผมทำขึ้นสรุปขั้นตอนการเลิกจ้างที่ถูกตามกฎหมายและสิทธิทางกฎหมายของลูกจ้างที่ถูกเลิกจ้าง
    ซึ่งผมเตรียมไว้ present ให้ผู้บริหารชาวต่างชาติได้เข้าใจข้อกำหนดตามกฎหมายของไทย ในกรณีที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องมีโครงการเลิกจ้างจะปฎิบัติได้ถูกต้องตามกรอบของกฎหมายและ ป้องกันไม่ให้่เกิดข้อพิพาทกับลูกจ้าง

คิดอยู่นานว่าเอามาแชร์ดีไหม จนกระทั่งล่าสุดได้รับข่าวจากบริษัทที่เคยทำงานอยู่ ว่าผู้บริหารมีการเลิกจ้างพนักงานแล้วบิดพริ้วไม่ยอมจ่ายค่าชดเชยตามกฎหมาย น้องที่เคยร่วมงานกัน เล่าว่าพนักงานหลายคนยังไม่ตระหนักในสิทธิที่ตนเองได้รับการคุ้มครองตามกฎหมาย หนำซ้ำ HR ก็ไม่เป็นที่พึ่งสำหรับพนักงานด้วย ผู้บริหารสั่งอย่างไร ก็ทำไปอย่างนั้น ฟังแล้วเกิดอาการจี๊ด ผมว่า HR ที่ดีต้องมีความกล้าหาญทางจริยธรรม ยึดมั่นต่อจรรยาบรรณของวิชาชีพ ขณะที่ยังต้องเป็นที่ปรึกษาให้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจกับผู้บริหารอย่างเป็นธรรม

เอกสารชุดนี้มี 14 แผ่น หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับ HR และคนทั่วไปนะครับ ออกตัวก่อนว่าไม่ใช่นักกฎหมาย สำนวนการแปลอาจจะไม่ตรง เพราะแปลโดยอาศัยความเข้าใจ
    หากท่านใดอยากจะแนะนำเพิ่มเติมเพื่อเป็นการต่อยอดความรู้ ขอให้บอกมาด้วยนะครับ หรือจะหลังไมค์มาก็ได้

จากคุณ : Good4U - [ 25 มี.ค. 52 14:52:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com