Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

'บัญชี จุฬาฯ' ...VS... ' บัญชี ธรรมศาสตร์' เลือกที่ไหนดีคะ ??

สวัสดีค่ะ...
    ปกติเล่นอยู่โต๊ะเครื่องแง และ จตุจักร
    วันนี้ขอออกนอกห้องมา ห้องสีลมหน่อยนะคะ

จบ ม.6 แล้วค่ะ (เย้ๆ!!!)
    ก็สอบ O-net A-net จนคะแนนออกมาแล้ว (ฮื่อๆ!!)

แต่ก็ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกมหาวิทยาลัยใดเป็นอันดับ 1

คะแนนต่ำสุดของ 3 ปีที่ผ่านมานะคะ

คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี หลักสูตรบัญชีบัณฑิต จุฬาฯ  6949.0000     7086.0000      6827.5000  .... เฉลี่ย  6954.1667

คณะพาณิชฯ บัญชีบัณฑิตและบัญชีมหาบัณฑิต (บูรณาการ ตรี-โท) หลักสูตร 5 ปี (ท่าพระจันทร์) 6887.2500     6973.2500     6800.5000 .... เฉลี่ย  6887.0000

จขกท ได้คะแนน 6883.0000
    คะแนนปิ่มๆ...ออกแนวจะไม่ค่อยถึงขั้นต่ำของคนที่ได้ในแต่ละปี แต่ปีนี้...เป็นปีส่งท้าย
    ใจนึงก็กลัวว่าจะไม่ได้ทั้งสองที่ แต่อีกใจก็ลุ้น และ หวัง ให้คะแนนที่มีพอให้เข้าไปได้สักมหาวิทยาลัยค่ะ
    และก็คิดว่าไม่มีความแน่นอนในการแอดมิดชั่น...เลยอยากตัดสินใจเลือกอันดับให้ดีค่ะ
    ส่วนอันดับ สาม สี่.. เหอๆ คิดไม่ออกค่ะ

อยากถามว่า...เลือกที่ไหนไว้อันดับ หนึ่ง ดีค่ะ ขอเหตุผลด้วยนะคะ???
    บัญชี จุฬา และ ธรรมศาสตร์ มีความแตกต่างกันยังไงบ้างอ่ะค่ะ??
    ที่ไหนเน้นภาษาอังกฤษมากกว่ากันคะ ??(อยากเรียนอินเตอร์..แต่โง่เกินไป เข้าไม่ได้ค่ะ ฮื่อๆ)
    แล้วการเรียน จบ ป.ตรีของจุฬา กับ ป.โทของธรรมศาสตร์ จะมีผลต่อการหางาน หรือดีกรียังไงบ้างคะ??
    ในสายงานนี้ต้องการ ตรี หรือ โท มากกว่ากัน ??
    (เพราะมีคนบอกว่า...จบ ป.โทมาก็ไม่มีประโยชน์ คนไม่ค่อยอยากจ้างด้วย)

ความสะดวกในการเดินทาง ... บ้านอยู่แถวเอกมัย ตอนเช้าที่บ้านส่งขึ้น BTS ..ก็ไปจุฬาสะดวกกว่า ส่วนธรรมศาสตร์ท่าพระจันทร์ ลงเรือต่อไป

ใจ จขกท... อยากเรียน จุฬา เพราะสะดวก ใกล้สถานที่ช้อปปิ้ง(เหตุผลไม่มี) และอยากติดพระเกี้ยว
    อยากเรียน มธ. เพราะจบโทเลย และเป็นลูกแม่โดมก็เดิ้ลลล์

ขอบคุณที่อ่านจนถึงบรรทัดนี้นะคะ ยาวมากกกก
    ปล.อยากฟังความคิดเห็นจากหลายๆมุมมองค่ะ ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

แก้ไขเมื่อ 09 เม.ย. 52 15:41:19

จากคุณ : TWaz09 - [ 9 เม.ย. 52 15:39:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com