Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

~~* แนวโน้มธุรกิจบริการทำความสะอาด *~~

สวัสดีครับ

เนื่องจากผมสิงสถิตอยู่ในห้องสีลมมาเป็นเวลานาน เลยได้เห็นน้ำใจของสมาชิกหลายต่อหลายคน ที่ช่วยเข้ามาแสดงความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์ต่อหลายๆคำถาม ทำให้เด็กตัวน้อยๆอย่างผมพลอยได้รับความรู้ไปด้วย

ผมเลยอยากที่จะถามความเห็นของเพื่อนๆพี่ๆห้องสีลมบ้าง เกี่ยวกับธุรกิจบริการทำความสะอาด ว่ามีแนวโน้มที่จะไปรอดมั้ยครับ

โดยมีรายละเอียดคร่าวๆ ดังนี้

1. ตลาดที่ผมจะเจาะ คือกลุ่มลูกค้าที่อาศัยอยู่ตามอพาร์ทเม้น คอนโด และบ้านพัก
    2. เป็นบริการทำความสะอาดแบบครบวงจร(อาจมีบริการเสริมบ้าง เช่น จ่ายตลาด ทำอาหาร ทำสวน หรือเลี้ยงดูเด็กเล็ก ตามแต่ลูกค้าจะต้องการ)
    3. มีแต่แบบชั่วคราว และคิดราคาเป็นรายชั่วโมง
    4. ให้บริการเฉพาะลูกค้าที่พักอาศัยอยู่ในโซนเดียวกับผม จากการวิเคราะห์ทำเลแล้วโซนนี้ค่อนข้างใช้ได้เลยครับ

จากข้อมูลคร่าวๆที่ให้ไป อยากทราบความคิดเห็น และข้อเสนอแนะเพิ่มเติมจากทุกๆท่านครับ ว่าธุรกิจของผมจะไปรอดมั้ย หรือผมจะปรับปรุงให้ดีขึ้นได้อย่างไร?

ส่วนอีกปัญหาของผมก็คือ ผมทำงานบ้านแค่พอใช้ได้ แต่ไม้ถึงขั้นเทพเท่าแม่ผม เลยมีแผนว่าจะไปลองสมัครเป็นพนักงานทำความสะอาดดู หรือไม่ก็อยากที่จะติดต่อขอคุยงานกับบริษัทที่เค้ารับทำความสะอาดอยู่แล้ว(พื้นที่อื่น) เพื่อที่จะศึกษางาน และหามุมมองดีๆในการทำธุรกิจ ทุกท่านคิดว่าวิธีการนี้เหมาะสมมั้ยครับ หรือถ้ามีวิธีการอื่นที่ทุกท่านคิดว่าดีกว่า ก็ขอความกรุณาเสนอแนะด้วยนะครับ  

ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : chulA~boyz - [ 19 พ.ค. 52 21:23:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com