Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามมั่ง เกี่ยวกับการจดทะเบียนจัดตั้งบริษัทและทุนจดทะเบียนที่น้อยที่สุดที่สามารถจดได้ vote  

คือปัจจุบัน ผมขายของทางอินเตอร์เนตอยู่ ทำคนเดียว

ตั้งแต่ซื้อของ ถ่ายรูป ลงขาย แพ็คของ ส่งของ ทีนี้เริ่มไม่ไหวแล้ว

งานเยอะขึ้น  จากขายปลีก ก็เริ่มมีส่ง ลุกค้าใหญ่ๆสนใจ แต่เรายังไม่ค่อยน่าเชื่อถือ
    รวมทั้งคนผลิตสินค้าที่ผมซื้อมาขายด้วย อีกทั้งผมยังมีไอเดีย นำสินค้าเข้ามาขายจาก ตปท.
    หรือผลิตสินค้าโดยทำแบรนด์เป็นของตัวเอง

ถ้าผมจดบริษัท น่าจะเพิ่มความน่าเชื่อถือให้ลูกค้ามากขึ้น แต่ติดอยู่ที่งบ มีจำกัด
    เพราะเงินที่มี ก็ใช่หมุนซื้อของไปมา

ผมจะถือหุ้นใหญ่และน้องสาว สองคน เป็นผู้ถือหุ้นอีกคนละ1หุ้น  ขอถามครับ
    1ต้องใช้เงินทุนจดทะเบียนน้อยที่สุดเท่าไหร่ครับ รวมค่าใช้จ่าย และต้องเตรียมอะไรบ้าง
    1.1สถาณที่ ถ้าผมใช้ที่บ้านตัวเอง หรือเช่าสำนักงานเล็กๆเปิดเป็นบริษัทรวมทั้งเป็นหน้าร้านด้วยได้ไหม
    2จุดประสงค์ควรเขียนอย่างไรดีครับ ให้ครอบคลุม เกี่ยวกับงานที่ผมอธิบายไว้ข้างบน
    2.1ไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับหนังสือบริคณห์สนธิ และการประชุมครับ ต้องมีคนมาดุเราประชุมด้วยหรือเปล่าครับ
    3ต้องจดทะเบียนเกี่ยวกับภาษีด้านใดบ้างครับ ทั้งของบริษัท และส่วนตัว
    ยอดรวมการซื้อขาย ยังไม่เยอะมาก ผมทำคนเดียวก็หลักหมื่นต่อเดือน
    4จะแบ่งงานในบริษัทอย่างไร ถ้า ต่อไปอยากมีพนักงานซัก2-3คน ในขั้นแรก
    งานที่ทำหลักๆ-ทำบัญชี-ติดต่อผุ้ผลิต-ขายทางเว็บ+ถ่ายรุป-ซื้อของ ส่งของแพ็คของ
    -แล้วเราต้องจ่ายเงินให้พนักงานอย่างไร มีหักภาษี หรือประกันสังคมอะไรไหม
    -หรือจ้างเป็นพาร์ทไทม นศ.ฝึกงานดี
    5ใครมีข้อเสนอแนะอะไร เชิญได้เลยครับ

ปล.ไปจดเอง หรือจ้างจด ดีครับ (กลัวไม่ผ่าน ถ้าไปจดเอง)
    ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

จากคุณ : เปิ้ลฮักตั๋วเน้อ
เขียนเมื่อ : วันเข้าพรรษา 11:39:55

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com