Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การชำระทุนจดทะเบียน ใช้ค่าใช้จ่ายในการจัดตั้งบริษัทมาหักลบได้ไหมครับ(ภาค2) vote  

กระทู้แรกที่ถาม

http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B8057396/B8057396.html

ผมมีความคิดที่จะจดทะเบียนบริษัทจำกัด  ทุนจดทะเบียน1แสนบาท

ลองโพสถามในนี้ มีคนบอกว่า ทุนจดทะเบียนคือค่าใช้จ่ายต่างๆในการจัดตั้งบริษัทก่อนที่บริษัทจะมีกำไร

วันนี้ไปหาทำเลทำofficeมา ปรากฎว่าค่าใช้จ่ายในการทำสัญญาเป็นดังนี้

ค่าทำสัญญา1ปี 10000 บาท ค่าเช่า3500 รวม 13500

ซึ่งเป็นห้องเปล่าๆ น่าจะซื้อเฟอร์นิเจอร์ อีก ซัก หนึ่งหมื่นบาท

คอมพิวเตอร์อีก2ชุด ราวๆ 25000 บาท รวมคร่าวๆ ก็ประมาณ 50000 บาท

ขอถามครับ

1จดทะเบียนก่อน หรือเช่าตึกแล้วตกแต่งก่อนดีครับ
2เมื่อถึงเวลาที่ต้องชำระคือนำเงินสดจากหุ้นส่วน ไม่น้อยกว่า25% ในที่นี้คือ 25000 ไปชำระใช่ไหมครับ หรือหักจากของที่เราลงทุนไป
3แล้วถ้าเราจ้างพนักงาน เราต้องทำสัญญาจ้างยังไงบ้างครับ ในช่วงแรกผมจะจ้างพวกนศ. พาร์ททามก่อน มีการบันทึกการจ่ายค่าจ้างยังไงครับ
4ถ้าซื้อคอมไว้ที่office นี้เราต้องใช้ วินโดว์แท้ไหมครับ  เป็นคอมตั้งโต๊ะ2ชุด โน๊ตบุ๊คอันเก่าส่วนตัวผมไว้ใช้เอง1เครื่อง
5ในการทำบัญชี นี้ต้องทำทุกเดือนไหมครับ หมายถึงต้องจ้างบริษัททำบัญชี ทุกเดือนเลยหรือครับ ถ้าเดือนไหนบริษัทไม่มีงานเข้ามาต้องทำไหม
แล้วค่าจ้างในการทำแต่ละครั้งประมาณเท่าไหร่ หรือเราจะหาคนทำบ/ชมาประจำคนหนึ่งเลย อย่างไหนจะถูกกว่ากันครับ

ผมจะขอรบกวนเพื่อนๆพี่ในห้องนี้ไปเรื่อยๆจนกว่าบริษัทของผมจะเป็นรูปเป็นร่างนะครับ ช่วยติดตามเอาใจช่วยผมด้วยแล้วกัน

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ค. 52 18:38:50

จากคุณ : เปิ้ลฮักตั๋วเน้อ
เขียนเมื่อ : 13 ก.ค. 52 18:34:13

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com