Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

๐ ๐ ๐ 12. การใช้ Excel ในตำแหน่งงานต่างๆ (นักวางแผนการเงิน2) /Leverage ๐ ๐ ๐  

ช่วงนี้งานรัดตัวมาก ไม่เสียเวลาไปต่อดีกว่าครับ แพลบๆ

Financial Model มีประโยชน์มากในการทำงานเพียงไหน ขึ้นอยู่กับว่า ธุรกิจ หรือองค์กรต่างๆ

ต้องการข้อมูลในการวางแผน ใช้ตัดสินใจ วางแผนกลยุทธ์ ทั้งทางด้านการเงิน

จนไปถึง การ allocate resource การทำ budgeting ฯลฯ ต่างๆอีกมากมาย

พูดแบบนี้อย่าเพิ่งคิดว่าจะใช้ได้เฉพาะกับองค์กรใหญ่ๆ หรือ บริษัทเท่านั้นนะครับ

สำหรับกิจการส่วนตัว ธุรกิจเล็กๆ ก็มีประโยชน์มาก

ยิ่งบางคน ที่ต้องการกู้แบงก์ ก็ยิ่งต้องควรทำ Financial Model ไว้บ้าง

เขียนมาถึงตรงนี้ อย่าเพิ่งคิดว่า Financial Model จะเป็นอะไรที่ยาก ซับซ้อน

ผมขอบอกได้เลยว่า "ง่าย" มากๆครับ พลุ

เพราะทุกอย่าง ก็คือสิ่งที่มีอยู่แล้วในการดำเนินธุรกิจ เพียงแต่ถ่ายทอดสิ่งต่างๆเหล่านั้น

ให้เป็นการคำนวณบน Excel

ตัวอย่างนะครับ

ผมซื้อของมา 100 ชิ้น ชิ้นละ 48 บาท ผมต้องจ่ายค่าเช่าร้านต่อวัน 300 บาท ผมควรขายที่ราคาเท่าไหร่ ถึงจะไม่ขาดทุน

คำถามนี้หลายท่านอาจคิดในใจได้ง่ายๆ เช่น 1 วันผมต้องขายให้ได้กำไรอย่างน้อย 300 บาท เพื่อจ่ายค่าเช่าให้ได้เป็นอย่างต่ำ
ซึ่งวันนึงผมขายได้ 100 ชิ้น แสดงว่าผมต้องขายให้ได้กำไรชิ้นละ 3 บาท

ดังนั้นราคาขายจึงควรตั้งที่ 51 บาทขึ้นไป

ที นี้ถ้าผมไม่สามารถขึ้นราคาขายได้มากกว่า 50 บาท แสดงว่าผมต้องหาทางขายให้ได้มากกว่า 100 ชิ้น หรือไปต่อค่าเช้าร้านให้ถูกกว่า 300 บาท เพื่อที่ผมจะได้ไม่ขาดทุน

จะเห็นแล้วนะครับว่า ตัวเลขการคำนวณง่ายๆจากตัวอย่าง นำมาใช้พิจารณาได้หลากหลายแนวทาง

แล้วถ้าธุรกิจที่ซับซ้อนขึ้น มีสินค้าขายหลายตัว มีค่าใช้จ่ายต่างๆ
เราคงคิดในใจหรือคำนวณในกระดาษได้ยากขึ้น

และถึงแม้เราจะใช้เครื่องคิดเลข ใช้กระดาษ เราก็คงเสียเวลาไปกับมันในทุกทีทุกครั้งที่อยากเปลี่ยนข้อมูลอะไรไปเพื่อหาคำตอบ

ซึ่ง Excel เข้ามาช่วยเราได้อย่าง "สุดยอด" ดอกไม้

วิธีไม่ยากครับ จริงลืมคำว่า Model ไปก่อนก็ได้ ผมเองพอฟังแล้วยังรู้สึก "โหห!!! มันคงต้องลึกล้ำซับซ้อน"question

ซึ่งจริงๆแล้ว มันไม่ใช่เลย!!!exclaim
เพราะมันก็คือหลักการที่ผมบอกไปนั่นคือ

วัตถุดิบ -----> ปรุง -------> ได้กับข้าวอร่อยๆ

Model ก็คือ เป็นการสั่งให้ Excel ทำงาน ตามคำสั่งเราว่า

"เฮ้ย!! ไปเอาวัตถุดิบ A นั้นมาทำหั่นๆ พอได้แล้วก็เอาไปต้มกับ B ทิ้งไว้ แล้วไปทำ...ๆ ๆ ๆ ๆ จนสุดท้ายได้ในสิ่งที่ต้องการ"

ผมทำตัวอย่างง่ายๆดังรูปนะครับ

flower

จากคุณ : Leverage
เขียนเมื่อ : 19 ก.ค. 52 22:12:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com