Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เป็นลูกจ้างหาประสบการณ์ VS เริ่มธุรกิจเพื่อเป็นนายคนอื่น เลือกแบบใหนดีคะ!!!???  

หางานทำต่อไป เป็นลูกจ้างคนอื่นไปก่อน เพื่อหาประสบการณ์ก่อนซื่ (9 คน)
  มัวรออะไรอยู่ ลองผิดลองถูกกันไป ทำธุรกิจของตัวเองไปเลย (16 คน)

36.00%
  หางานทำต่อไป เป็นลูกจ้างคนอื่นไปก่อน เพื่อหาประสบการณ์ก่อนซื่ (9 คน)
 64.00%
  มัวรออะไรอยู่ ลองผิดลองถูกกันไป ทำธุรกิจของตัวเองไปเลย (16 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 25 คน

ขอเกริ่นก่อนนะคะ  ตอนนี้ดิชั้นอายุ กำลังจะ25ปี
เรียนจบปี2007 ปี2008ไปเรียนภาษาต่อที่เยอรมัน toeic 850
ตอนนี้กำลังตกงานอยู่ (ตกงานมาตั้งแต่ต้นปีแล้วค่ะ)
ด้วยประสบการณ์ทำงานอันน้อยนิดด้านเซลส์ ซึ่งเป็นงานไม่ตรงกับสายที่จบมา(จบสายสังคมศาสตร์ค่ะ)
ตอนนี้กำลังสับสนกับชีวิต  เนื่องจากยังไม่ได้งานทำเลยค่ะ

ทีนี้ทางบ้านเลยอยากให้กลับไปทำงานกิจการของครอบครัว
ซึ่งเป็นโรงงานขนาด SMEs ค้าขายภายในประเทศ
เพราะทางบ้านเรียนมากันไม่มาก เลยไม่ได้มองตลาดไกลนัก
แต่ดิชั้นเองมองภาพไปไกลระดับส่งออกเพราะมีโอกาสอยู่ และอยากเป็นนักธุรกิจเต็มตัว และต้องการ rebrand โรงงานของครอบครัว

บอกตรงๆว่า ตอนนี้ไม่มั่นใจเหมือนกันว่าจะทำได้หรือไม่ เพราะประสบการณ์ด้านธุรกิจยังน้อยมากค่ะ

ถ้าเป็นคุณจะทำยังไงคะ??
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

จากคุณ : isisis
เขียนเมื่อ : 8 ส.ค. 52 22:17:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com