Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพื่อนชวนให้ปล่อยเงินกู้ โดยกดเงินกับบัตรเครดิตมาปล่อย  

ตอนแรกก็ดีใจที่เห็นเพื่อนคนนี้มาชวน

เพราะว่าตอนนี้ผมถือบัตรกดเงินสดอยู่ในมือด้วย ของธนาคารชื่อดัง

โดยที่ผมทำบัตรนี้ไว้เพื่อใช้ในกรณีฉุกเฉินเท่านั้น

โดยที่ผมยังไม่เคยกดเงินสดมาใช้เลยกับบัตรกดเงินสดตัวนี้

ซึ่งอัตราดอกเบี้ยร้อยล่ะ 20 บาทต่อปี

ในวันนี้ เพื่อนรุ่นพี่ที่ทำงาน ก่อนเลิกงานก็มาชวนเล่น ๆ

บอกว่าเอาบัตรกดเงินสดมาปล่อยเงินกู้ในอัตาร้อยล่ะ 10 ไม่ดีกว่าเหรอ

เพื่อนร่วมงานรุ่นพี่คนนี้บอกด้วยว่า อย่างน้อยร้อยล่ะ 20 ต่อปี ถ้าเราเอาเงินมาปล่อยร้อยล่ะ 10 ต่อปี กำไรแหง ๆ

โดยที่พี่เขาบอกต่อีกว่า ตอนนี้เขาก็ปล่อยเงินออกไปเป็นแสนแล้ว

เฉพาะดอกเบี้ยก็เกือบแสนแล้วเหมือนกัน

เพราะว่าตอนนี้พี่เขาไม่มีเงินต้นให้ปล่อย

เลยมาชวนผมให้กดเงินจากบัตรกดเงินสดหรือบัตรเครดิตมาปล่อยในอัตราร้อยล่ะ 20 ต่อปีมาปล่อยกู้ในอัตราร้อยล่ะ 10 ต่อเดือน

พี่เขาบอกต่อีกว่า เขาจะเอากำไรส่วนแบ่งจากผมประมาณ  3 เปอร์เซ็นก็พอแล้ว

นั่นหมายถึง ดอกเบี้ย 10 เปอร์เซ็น เขาจะเอาส่วนแบ่ง 3  เปอร์เซ็น ส่วนที่เหลือเป็นของผม

พี่เขาบอกอีกว่า เงินต้นทั้งหมดถ้าลูกหนี้เบี้ยวขึ้นมา เขาพร้อมที่จะรับผิดชอบชดใช้ให้เต็มที่

ที่สำคัญรุ่นพี่เพื่อนร่วมงานคนนี้เท่าที่ผมสืบรู้มาเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ เขาเชื่อใจได้เลยนะครับ

เลยอยากถามเพื่อนๆ ในที่นี้ว่า ผมควรปล่อยดอกเบี้ยร้อยล่ะ 10 ตามคำแนะนำของเขาไหม

แล้วข้อดีข้อเสียมีไรบ้าง

เพราะเท่าที่ผมคุยกับพี่เขา เขาบอกว่าพร้อมที่จะรับผิดชอบหรือชดใช้ให้ทุกบาทถ้าเกิดลูกหนี้เบี้ยวขึ้นมา

เช่น ปล่อยหนึ่งหมื่นบาท ดอกเบี้ย ร้อยล่ะ 10 ดอกเบี้ยก็ตกประมาณ หนึ่งพันบาทต่อเดือน

อะไรประมาณนี้

ผมว่าก็ดีนะ

แต่มาตั้งกระทู้เพื่ออยากเห็นข้อดี ข้อเสียจากหลายๆ แง่มุม เพื่อใครมีประสบการณ์ที่ดีหรือเลวร้ายก็ช่วย ๆ บอกกันด้วยก็ดี

แต่ผมชอบที่พี่เขาบอกว่าจะชดใช้ให้ทั้งดอกและต้น
ผมเลยบอกว่าจริงนะ ผมจะทำหนังสือให้เซ็นกันทั้งสองฝ่ายด้วย

พี่เขาบอกว่าโอเค เดี่ยววันเสาร์นี้ทำงานครึ่งวันคุยกันอีกที

ไงขอความเห็นเพื่อน ๆ ด้วยนะครับ

จากคุณ : นี่แหละความเสียใจ
เขียนเมื่อ : 17 ส.ค. 52 19:49:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com