Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความจริงในในธุรกิจแอมเวย์  

เดือนมิถุนายน ปีที่แล้ว ผมได้สมัครทำธุรกิจแอมเวย์ จากการแนะนำของเพื่อนสมัยเรียนมหาวิทยาลัย ที่ผมรู้สึกสนิทด้วยมากที่สุด  

เดือนกันยายน ปีที่แล้ว

ผมขายเครื่องกรองน้ำอีสปริงให้ลูกค้าคนหนึ่งได้  แต่ที่บ้านเค้ามีปัญหาเรื่องแรงดันน้ำ  จำเป็นต้องติดตั้งปั๊มน้ำเพิ่ม

อัพไลน์ก็พาผมไปซื้อปั๊มน้ำ ในราคา 5300 บาท ผมเป็นคนจ่ายเงิน

แต่...เมื่อเอาปั๊มน้ำไปที่บ้านลูกค้า ลูกค้าปฏิเสธที่จะรับปั๊มน้ำนั้น ให้เหตุผลว่าไม่เชื่อว่าปั๊มน้ำซึ่งมีแรงดันสูงจะใช้กับอีสปริงได้

ผมก็เลยลองถามอัพไลน์ดูว่างั้นปั๊มน้ำนี้จะทำอย่างไร จะให้ผมรับผิดชอบทั้งหมดเลยเหรอ

อัพไลน์ผมก็บอกว่าเดี๋ยวชั้นจะจ่ายให้ทั้งหมด

แล้วก็เงียบ

พอมาเดือนพฤศจิกายน ปีที่แล้ว

อัพไลน์ไปช่วยผมจัดเฮ้าส์มีตติ้ง(งานแสดงสินค้าแอมเวย์)ที่บ้าน โดยก่อนหน้านั้นพาผมไปซื้อพวกของในช็อปเปอรส์ แค็ตตาล็อก (สินค้าที่ผลิตโดยบริษัทอื่น แอมเวย์คัดสรรมาขาย) อัพไลน์บอกว่าถ้าลูกค้าเห็น ใครใครก็ต้องกรี๊ดกร๊าด  อัพไลน์ก็หยิบหยิบสินค้าใส่ในรถเข็น แล้วให้ผมจ่ายเงิน  รวมทั้งหมดถึง 2,500 บาท

หลังเสร็จงาน ไม่มีลูกค้าคนไหนสนใจของเหล่านั้นเลยแม้แต่ชิ้นเดียว

แม่ผมก็เครียด ว่าทำอะไรกันเนี่ย

อัพไลน์ก็พูดกับแม่ของผมว่าเดี๋ยวของพวกนี้จะจ่ายเงินให้ทั้งหมด

แล้วก็เงียบไปอีก

เดือนพฤษภาคม
ผมมีผลิตภัณฑ์ที่อัพไลน์บอกให้ซื้อตุนไว้ เพื่อที่ว่าเวลาลูกค้ามาสั่งจะได้มีให้เค้าเลย ไม่ต้องเสียเวลานั่งรถเข้าเมืองไปเอา
รวมมูลค่าประมาณ 5,700 บาท

แม่ผมเห็น ก็บ่นทุกวัน
ผมจึงตัดสินใจส่งของทั้งหมดไปให้อัพไลน์ทางไปรษณีย์ที่สมุทรสาคร  เพื่อให้อัพไลน์ช่วยขายให้ เพราะผมไม่ต้องการทำธุรกิจอีกต่อไปแล้ว และไม่รู้จะขายของเหล่านั้นให้ใคร จะใช้เอง ก็เยอะเกินไป  ก็เลยหวังว่าแม่ของอัพไลน์เป็นนักธุรกิจระดับไพลินสองผู้สถาปนา (ได้เงินเข้าบัญชีเดือนละ 70,000-80,000 บาท) มีฐานลูกค้าอยู่แล้ว คงจะช่วยขายให้ได้ไม่ยาก

เดือนพฤษภาคม อัพไลน์ได้เป็นนักธุรกิจระดับแพลตตินัม (ได้เงินเข้าบัญชีเดือนละ 30,000-40,000 บาท)  และได้โบนัสพิเศษอีก 20,000 บาท

ผมเห็นว่าอัพไลน์ได้โบนัสพิเศษมา 20,000 บาท และที่บ้านอัพไลน์ก็มีฐานะ ไม่ได้เดือดร้อนอะไร  จึงโทรไปถามเรื่องเงินดู  ได้คำตอบมาว่า เพิ่งเอาเงินไปฝากสหกรณ์ ผมก็ได้แต่คิดในใจว่า ถ้าคิดจะให้เงินผมจริงอย่างที่พูด ก็ต้องแบ่งเงินส่วนหหนึ่งมาให้ผม ไม่ใช่เอาไปฝากสหกรณ์หมด

คราวนี้ลองมาดูบทสนทนาทางโทรศัพท์ระหว่างอัพไลน์กับผมเมื่อเดือนสิงหาคม

ผม  ที่...เคยบอกว่าจะช่วยค่าปั๊มน้ำ น่ะว่ายังไง
อัพไลน์  อ๋อ ตอนนี้ยังไม่มีคนจะเอา ที่บ้านชั้นก็เพิ่งเปลี่ยนปั๊มน้ำไป กว่าจะได้เปลี่ยนอีกคงเป็นสิบปี
ผม  อ่าว แล้วอย่างนั้นเราไม่ต้องรอเป็นสิบปีเลยเหรอ
อัพไลน์  ก็เดี๋ยวจะดูดูให้ แต่ต้องบอกไว้ก่อนนะ ว่ามันก็ต้องมีค่าเสื่อมราคา ถึงจะยังไม่ได้ใช้ก็ตาม ถ้ามีคนจะเอา ก็ไม่ได้เต็มราคาหรอกนะ
ผม ...(คิดในใจว่า ก็คุณบอกผมเองว่าคุณจะจ่ายให้ทั้งหมด สิ่งที่คุณควรทำ คือคุณควรสำรองจ่ายให้ผมก่อนไม่ใช่เหรอ แล้วคุณจะเอาไปขายได้เท่าไร หรือเอาไปใช้เอง ก็เป็นความรับผิดชอบของคุณ  คุณเป็นคนพูดเอง แบบนี้จะเรียกว่าอะไร ปลิ้นปล้อน ไม่รักษาคำพูดนี่นา)

ผม  แล้วเรื่องของเมื่อเดือนพฤศจิกายน 2,500 บาทล่ะ
อัพไลน์  จะให้เมื่อไร เดี๋ยวจะโทรไปถามเลขที่บัญชี
ผม  ... (คิดในใจว่า ผมก็รอคุณมาโดยไม่พูดอะไรเกือบจะปีนึงแล้ว จะให้ผมรอไปอีกถึงเมื่อไร สิบปีเลยไหม)

ผม  แล้วของที่ส่งไปให้ล่ะ ขายได้มั่งยัง
อัพไลน์  อ๋อ พอดีช่วงนี้ดาวน์ไลน์คนอื่นๆ ของแม่ เค้าต้องเร่งทำยอดไปอลาสก้ากันน่ะ เค้าเอาของแกไปขาย เค้าก็ไม่ได้ยอด คงต้องรอก่อนนะ
ผม  ... (คิดในใจว่า ตอนนี้ต้องทำยอดไปอลาสก้า หมดจากอลาสก้า ก็ต้องมีโปรโมชั่นไปเที่ยวที่อื่นอีก ไหนบอกว่าเป็นธุรกิจที่ช่วยเหลือซึ่งกันและกันไง  สุดท้ายก็ห่วงยอดตัวเองก่อนนี่  ของที่ผมฝากก็มีแต่ของที่ขายง่ายๆ อย่างน้ำยาล้างจาน ผงซักฟอก ลูกกลิ้ง มูลค่ารวมก็ถือว่าไม่มากสำหรับยอดรวมองค์กรเค้า)

สิ่งที่อัพไลน์พูดและกระทำ ทำให้ผมรู้สึกว่าคนคนนี้ปลิ้นปล้อน พูดแล้วไม่เป็นคำพูด ไม่ได้มีความจริงใจ

ฐานะทางบ้านของอัพไลน์ นอกจากแม่จะเป็นไพลินสองผู้สถาปนา แล้ว ยังมีกิจการขายแก๊ส มีตึกแถวให้เช่าในเขตกทม.ชั้นใน  มีห้องให้เช่าที่เตาปูนแมนชั่น

จะเห็นได้ว่าที่บ้านเค้า ถึงไม่ทำแอมเวย์ ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรเลย  แต่เค้าก็พยายามยื้อ ในสิ่งที่เค้าทำได้ ถ้าคิดจะทำตามอย่างที่พูด

สุดท้ายผมเลยพูดกับอัพไลน์ว่า ก็ช่วยก่อนไม่ได้เหรอ
อัพไลน์พูดว่า จะให้ชั้นรับภาระทั้งหมดเลยเหรอ
จะเอาอย่างนั้นก็ได้ ถ้าแกตีค่าความรู้สึกระหว่างเราแค่หมื่นกว่าบาท

คิดว่ายังไงกันครับ แล้วอัพไลน์ไม่คิดถึงความรู้สึกของผมบ้างเหรอ  เค้าเคยพูดไว้ว่ายังไง เค้าจำได้หรือเปล่า

หลังจากต้นเดือนสิงหาคมเป็นต้นมา เค้าก็ไม่เคยโทรมาหาผมอีกเลย  ผมคิดว่าผมคงหมดประโยชน์สำหรับเค้า ที่เค้าจะกอบโกยเอาไปได้แล้ว

อาจจะมองว่าผมจะให้แต่อัพไลน์ช่วย

แต่อัพไลน์เป็นคนพูดเองนี่ครับ แถมยังพูดรับรองกับแม่ของผมด้วย แล้วการทำอย่างนี้หมายความว่ายังไง ในเมื่อเค้าก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร
ในเมื่อเค้าพูดแล้ว เค้าก็ควรจะทำตามคำพูดไม่ใช่เหรอ

ตั้งแต่ที่เค้าพูดว่าเค้าจะจ่ายให้ เค้าก็ไม่เคยพูดถึงอีกเลย ผ่านมาเกือบปี ผมก็เลยพูดทวงคำสัตย์  ผลที่ได้คือ...ความปลิ้นปล้อน

นี่ล่ะครับ ธุรกิจ...ที่เกิดบนเส้นทางมิตรภาพ (ยืมมาใช้)

ป.ล.  เมื่อเดือนกรกฎาคม ผมมีเหตุให้ต้องผ่าตัดบริเวณฝ่าเท้า เย็บแผลไปสี่เข็ม เดินได้ไม่สะดวกร่วมเดือน
อัพไลน์รู้  ไม่เคยโทรมาถามสักคำ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง หายหรือยัง เดินได้บ้างยัง

ไม่ต้องถามในฐานะอัพไลน์--ดาวน์ไลน์ก็ได้  แต่ถามในฐานะเพื่อน...บ้างจะได้ไหม

ป.ล. 2 สมัยเรียนอยู่มหาวิทยาลัย (ตอนนั้นยังไม่ได้ทำแอมเวย์ ความสัมพันธ์ระหว่างเราคือเพื่อน)  อัพไลน์ เคยยืมเงินผม  5,000 บาท  ตอนอยู่ปีสาม  ผมทวงก็ผัดผ่อนมาเรื่อยๆ  พอขึ้นปีสี่ เทอม 1  ผมก็เลยขอให้เค้าใช้คืน  เค้าก็บอกเดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอามาให้  

วันรุ่งขึ้น...ผมลืม  ลืมทวงเงิน  แล้วมานึกได้อีกวัน ว่าเมื่อวานเค้าบอกจะเอาเงินมาให้ ก็เลยถามว่าเมื่อวานไม่เห็นเอาเงินมาให้เลย  เค้าตอบว่ายังไงรู้ไหมครับ

อัพไลน์  ก็ชั้นเอามาแล้ว แต่ไม่เห็นแกพูดถึง ชั้นก็เลยเอาไปใช้อย่างอื่นก่อน

ผม อึ้งไปเลย  ได้แต่คิดในใจว่า นี่ถ้าไม่พูดถึง ก็คงจะไม่มีวันได้

แก้ไขเมื่อ 15 ก.ย. 52 10:31:45

แก้ไขเมื่อ 15 ก.ย. 52 10:27:08

แก้ไขเมื่อ 14 ก.ย. 52 18:42:55

แก้ไขเมื่อ 14 ก.ย. 52 18:41:23

จากคุณ : megamix100
เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 52 18:38:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com