Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากพัฒนาตัวเอง กับ เวลาที่น้อยนิดและหวนกลับไม่ได้  

ตอนนี้รู้สึกแย่จริงๆ เรียนจบแล้วยังไม่มีหลักแหล่ง ยังหาตัวเองไม่เจอ
แต่มีสิ่งที่ชอบและอยากเรียนรู้ แต่เริ่มที่จะไม่มีเวลาซะแล้ว

เพราะทำงานและงานหนักมากๆ วันๆทำงาน10-12 ชม. นอน6ชม.
เหลือเวลาตัวเอง6ชม. แต่เอาจริงๆบวกเวลาทำนู้นทำนี้ก็แทบจะไม่เหลือแล้ว

สมัยเรียนไม่น่าทำตัวเรื่อยๆเลย มารู้ตัวตอนจบไม่ได้อะไรนอกจากใบปริญญา มาตฐานการศึกษาต่ำมากคณะที่ผมเรียน
มีเพื่อนเรียน ม.เอกชนเห็นแล้วอิจฉาจริงๆ อะไรของเขาพร้อมจริงๆ

แล้วงานที่ทำเหนื่อยไม่ก้าวหน้าในสายตาผม ผมทำงาน (7-11) เป็นผู้ช่วยไม่ได้ดูถูกงานแบบนี้นะ
ผมคิดว่ายังไงก็คงออกเพราะเราไม่ได้รักมัน แต่ก็กลัวจะมาเป็นภาระพ่อแม่

และประจวบเหมาะอยากจะบวชให้พ่อแม่พร้อมน้องชายด้วย กลับเจอพี่ว่า
คงคิดว่าจะมาเป็นภาระพ่อกับแม่ เพราะต้องออกจากงานเลย งานแบบนั้น
ลาป่วย ลากิจ ไม่ได้อายุงานไม่ถึง4เดือนและพ่อก็อยากให้ออกจากงานด้วย
และออกมาแล้วเค้าก็สนับสนุนถ้าอยากเรียนเพิ่มเติม แต่พี่ไม่อยากให้เรียนอย่างเดียว ต้องทำงานไปด้วย

ตอนนี้ไม่รู้จะพัฒนาตัวเองยังไง เวลามันมีน้อยจริงๆ อยากออกมาเรียนเพิ่มเติมและพัฒนาเพื่อที่จะได้งานที่เราอยากทำจริงๆ
แต่ก็ไม่ได้รับประกันว่ามันจะได้งานสายที่เราอยากจะทำ และที่เราเสียเวลาไปเรียนเพิ่ม
ไม่งั้นเจอพี่ดุอีกแน่เลย เสียทั้งเวลา เงิน น่าจะประมาณนี้ -*- แต่ถ้าผมไม่กล้า
ที่จะทำอะไรเลย มันก็จะไม่เกิดการเรียนรู้อีก

งานที่ทำอยู่ก็ไม่สามารถเอาเป็นสกิลในงานที่อยากทำได้เลย ทำงาน7-11
อยากทำงานด้าน anime กราฟิกดีไซต์ แต่ทำไม่เป็นสักอย่างเลยอยากจะไปเรียนเพิ่ม และภาษาอังกฤษเพิ่มด้วย

ตอนนี้เหมือนมันกั๊กๆ ห่วงนู้นพะวงนี้ เพราะตอนนี้ผมดูจะน่าห่วงที่สุดๆในบรรดาพี่น้องทั้งหมด
เราก็อย่าทำตัวเองให้มีค่าในสายตาพ่อแม่พี่น้องแต่...
แค่มีตังค์ ไม่เป็นภาระแค่นั้นก็พอจริงๆเหรอ?

น้องผมเรียนไม่จบ แต่ผมเพิ่งรู้ว่าโกหกที่บ้านว่าจบแล้ว(รอเคลียอยู่ไม่ยอมกลับห้องสักที)
มีแฟนรวย ไม่เป็นภาระที่บ้าน ได้ใจพ่อแม่และพี่สาวไป

ผมทำงานแทบตายได้เงินแปดพันกว่าๆ ไม่พอใช้จ่าย
ขอพ่อแม่เพิ่ม ดูน่าเป็นห่วง พี่ดุว่า เด่วนี้เค้าวัดคุณค่าที่ผลมากกว่าการกะทำจริงๆใช่ไหมเนี้ย เห้อ~

กลับไปนอนคิดต่อดีกว่า ผมมักให้คนอื่นตัดสินแทนมาตลอด
จนรู้สึกว่า มันส่งผลเสียก็เราหลายๆด้าน ที่จริงก็ไม่มีอะไรหรอกบางครั้ง
รู้สึกไม่ยุติธรรมและรู้สึกน้อยใจนิดๆ เลยมาระบายนิดหน่อย มีอะไร
ติดชมให้แง่คิดจะดีมากๆเลยครับ ขอบคุณครับผม

จากคุณ : ~*NEPHILIM*~
เขียนเมื่อ : 18 ก.ย. 52 23:46:23 A:124.120.146.97 X: TicketID:229153

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com