Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

"ห้ามใช้ตราประทับ" กับเช็คบริษัทฯ (ที่เปิดบัญชีใหม่) เพื่ออะไรครับ .. ?????  

อ้างอิงจากประกาศคำสั่งของธนาคารแห่งหนึ่ง

มีคำสั่งให้ตั้งแต่วันที่ xx มิถุนายน 2552 เป็นต้นไป รวมถึง "บัญชีวินฝากเดินสะพัดที่เปิดใหม่ทุกบัญชี ห้ามใช้ตราประทับ ตรานูน ตราสี เป็นส่วนหนึ่งของเงื่อนไขการสั่งจ่าย"

การยกเลิก "ตราประทับ" เป็นส่วนหนึ่งของเงื่อนไขการสั่งจ่ายเช็ค (สำหรับบัญชีที่เปิดใหม่)

ไม่ทราบว่า .. "ทำไปเพื่ออะไรครับ???" (ใครรู้ช่วยบอกผมที)

การใช้ "ตราประทับ" ร่วมกับ "ลายเซนต์" ผมว่าเป็น "เงื่อนไข" การสั่งจ่ายที่สมเหตุสมผลแล้วนะครับในระบบเดิม

แบบนี้ถามว่า "พนักงานหน้า counter" จะทราบได้อย่างไรครับ? ว่าลายเซนต์ใน check นะเป็นของจริงหรือเปล่า? (ถ้าหากปราศจากตราประทับ)

การมีตราประทับบนเช็คมันมีปัญหาอย่างไรหรือครับ? (อยากรู้มากๆ)

มันทำให้ bank ทำงาน "ยาก" ขึ้นตรงใหนครับ? (อยากรู้มากๆ)

และมันทำให้ลูกค้าสะดวกและ "ปลอดภัย" ขึ้นตรงใหนครับ? (อยากรู้มากที่สุดในข้อนี้)

ใครทราบช่วยตอบผมดีครับ?

จากคุณ : Top27
เขียนเมื่อ : 16 ต.ค. 52 10:46:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com