Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เจ้าของกิจการ..ที่ใช้คอมพิวเตอร์และอาจจะโดนลิขสิทธิ์จับ...รีบเข้ามาอ่านครับ  

อย่ายอมจ่ายเงินให้หมานำจับนะครับ
..........
บก.ปอศ. เตือนผู้ประกอบการระวังมิจฉาชีพอ้างเป็นตำรวจค้นซอฟต์แวร์เถื่อน หากพบแจ้งตำรวจท้องที่เชือดตามกฎหมาย

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจออกหนังสือประชาสัมพันธ์ เตือนผู้ประกอบการธุรกิจเกี่ยวกับกลุ่มบุคคลที่อ้างตนว่าเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจภายใต้ชุดปราบปรามของกองบังคับการการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเศรษฐกิจ (บก.ปอศ.) โทรศัพท์ไปข่มขู่ว่าจะทำการตรวจ ค้นการละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ เพื่อแสวงหาประโยชน์โดยมิชอบด้วยกฎหมาย เพราะปัจจุบัน บก.ปอศ.กำลังดำเนินการสืบสวนและจะเข้าตรวจค้นองค์กรธุรกิจที่มีเบาะแสว่ามีการละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ โดยได้ทำการสืบสวนองค์กรธุรกิจ กว่า 1,000 แห่ง ตามที่ได้รับร้องเรียนจากเจ้าของ ลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์

สำหรับกระบวนการบังคับใช้กฎหมาย จะไม่มีการข่มขู่หรือเรียกร้องเงินหรือหาประโยชน์อื่นใดอย่างเด็ดขาด เมื่อเจ้าหน้าที่ตำรวจดำเนินการสืบสวนและตรวจค้นการละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ในองค์กรธุรกิจใดก็ตาม เจ้าหน้าที่จะทำการตรวจสอบเครื่องคอมพิวเตอร์เพื่อเก็บหลักฐาน ขอดูใบอนุญาตซอฟต์แวร์และถ่ายภาพที่เกิดเหตุไว้ เพื่อทำสำนวนการสอบสวนว่ามีการละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์หรือไม่ ก่อนที่จะสรุปสำนวนสอบสวนไปยังพนักงานอัยการ และนำคดีขึ้นสู่ศาลต่อไป หรือถ้ามีกรณีถอนคำร้องทุกข์อำนาจสอบสวนก็จะสิ้นสุดลง หากมีผู้ไม่ประสงค์ดีโทรศัพท์ไปข่มขู่ผู้ประกอบกิจการอย่าได้หลงเชื่อ โดยผู้ประกอบการสามารถแจ้งเจ้าหน้าที่ตำรวจท้องที่ให้ดำเนินการตามกฎหมายได้

ที่มา เดลินิวส์ออนไลน์ 04 พฤศจิกายน 2552
-
-
-
-
-
" สำหรับกระบวนการบังคับใช้กฎหมาย จะไม่มีการข่มขู่หรือเรียกร้องเงินหรือหาประโยชน์อื่นใดอย่างเด็ดขาด "
.......ถ้ามีการเรียกเงินเพื่อยอมความ บังคับซื้อเกินราคา แบบนี้ทำเพื่อเงิน ไม่ได้จับเพื่อนดำเนินคดี
-
-
-
ไม่ว่าจะทำถูกต้องยังไง มีหมายค้น มีใบรับมอบถูกต้อง ..แต่ถ้าสุดท้าย......ไป กรรโชกทรัพย์เค้า......... หมานำจับมันก็ผิดอยู่ดีครับ
-
-
-หากคุณไม่มีความรู้หรือคุณเป็นคนบ้องแบ๊วจนไม่รู้ตัวว่าโดนกรรโชก ผมจะบอกว่าอย่างไหนคือกรรโชกทรัพย์
-
-
1 เรียกเงินคุณใต้โต้ะให้จ่ายเงิน แล้วจะไม่เอาผิด
2 เรียกเงินบนโต๊ะอ้างเป็นค่าเสียหายหรืออ้างอะไรก็แล้วแต่ อันนี้ก็กรรโชกนะครับ เพราะหมานำจับไม่มีสิทธิ์เรียกเงินแม้แต่บาทเดียว ต้องให้ศาลสั่งเท่านั้น
3 บังคับให้ซื้อซอฟแวร์ในราคาที่เกินจริง เช่น ซอฟแวร์ราคา 1แสน แต่บังคับซื้อ 3แสน
-
-
--
-
-
-
เมื่อโดนกรรโชกท่านทั้งหลายต้องทำดังนี้ /ถ้าไม่โดนกรรโชกก็อย่าไปแจ้งกลับนะครับ
แจ้งความจับหมานำจับ
1 กรรโชกทรัพย์ บอกจำนวนไปเย๊อะๆเลย 10 ล้าน /ในกระดาษมันเขียนน้อยไม่ต้องสนใจ บอกไปว่ามักพูดให้จ่าย10ล้าน

แจ้งความจับตำรวจทันที 6ข้อหา เพื่อให้ตำรวจโดนพักราชการ งานเข้าหนักกว่าเรา
1 กรรโชกทรัพย์
2 ม.148 เจ้าพนักงานใช้อำนาจในตำแหน่งโดยมิชอบ
3 ม.149 เจ้าพนักงานเรียกรับสินบน
4 ม.151 เจ้าพนักงานใช้อำนาจในตำแหน่งโดยทุจริต
5 ม.152 เจ้าพนักงานหาประโยชน์จากกิจการในหน้าที่
6 ม.157 เจ้าพนักงานปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบหรือทุจริต
-
มีหมายค้นก็ไม่เกี่ยวนะครับ ถ้าหาประโยชน์จากการจับ ก็แจ้งกลับได้ครับ ทั้งหมานำจับและตำรวจ
แต่ถ้าเค้าจับอย่างถูกต้อง มีหมายแท้ ส่งดำเนินคดีสู่ศาล..ไม่เรียกเงินใดๆไม่บังคับซื้อแพงเกินจริง ..แบบนี้ทำถูกต้องครับ

จากคุณ : วมแย์ราจาอ
เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 52 17:13:47 A:125.27.0.166 X: TicketID:199878

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com