Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีใครจบมาแล้วทำธุรกิจส่วนตัวเลยหรือเปล่าครับ อยากทราบหลายอย่างครับเกี่ยวกับอนาคต  

ผมพึ่งจบปริญญาโทมาได้ 3 เดือนครับ ยังไม่มีประสบการณ์ เรียนตรีจบก็ต่อโทเลย จบมาก็หางานทำไม่ได้ว่างงาน สัมภาษณ์กี่ที่ๆก็ไม่ได้งานซักที เริ่มท้อแท้กับการเป็นลูกจ้างเค้าเหลือเกิน จนทำให้อยากเป็นนายตัวเอง ไม่อยากไปพึ่งคนอื่นแล้ว ไหนๆก็เรียนมาถึงป.โท น่าจะบริหารเองได้ เลยอยากเปิดกิจการเป็นของตัวเอง ไม่ใหญ่มาก ได้ทำแผนธุรกิจไว้เรียบร้อยแล้ว งบประมาณ ไม่เกิน 1 ล้านบาท(บ้านไม่ได้รวยครับอาจจะกู้ 40 ลงเอง 60 ครับ)  แต่ผมกังวลเรื่องอนาคตมากครับ เข้าเรื่องเลยละกันครับ สิ่งที่ผมกังวลคือ

1. ถ้าหากตอนนี้ผมเลือกที่จะไปเปิดกิจการเป็นของตัวเอง แล้วหากไปไม่รอด ต่อไปชีวิตผมจะเป็นยังไงครับ เพราะจะต้องออกไปเป็นลูกน้องเค้าเหมือนเดิม แถมยังไม่มีประสบการณ์ใดๆเลย

2. หรือว่าก่อนที่ผมจะไปเป็นนายคน ผมจะต้องไปเป็นลูกน้องก่อนดีครับ ออกหางานทำไปก่อนเก็บเกี่ยวประสบการณ์แล้วค่อยมาเปิดกิจการเป็นของตัวเอง

3. สาเหตุที่ผมกลัวต่างๆนานาเพราะว่า ตอนนี้ผมอายุ 25 ผมหวังว่าผมอยากแต่งงานเมื่ออายุ 33-35 หากว่าผมมีทุกอย่างพร้อมผมถึงค่อยมีลูก ซึ่งอยากมีลูกตอนไม่เกิน 35 แสดงว่าผมมีเวลาไม่เกิน 10 ปี ที่ผมจะต้องมีทุกอย่าง เพื่อให้ลูกผมได้สบายและมีอนาคตที่ดี ซึ่งสิ่งที่ผมหวังไว้ที่แน่ๆหากผมไปเป็นพนักงานเงินเดือน ผมคงจะไม่สามารถครอบคลุมเป้าหมายที่ผมได้ตั้งไว้แน่ๆ ที่ผมคิดแบบนี้ถือว่าผมคิดเร็วเกินไปหรือเปล่าครับ หรือว่าผมควรที่จะปล่อยวางเรื่องพวกนี้ไปก่อน แล้วทำปัจจุบันไปก่อน

4. ลู้ทางที่ผมได้มองไว้ ถ้าไม่ได้คิดเข้าข้างตัวเอง ผมว่ามันก็โอเคนะครับ ได้ไปปรึกษาอาจารย์ที่ม. เพื่อนๆ แล้วก็ญาติดู เค้าก็บอกกันว่า มีความเป็นไปได้ ซึ่งจากที่ผมมองไว้ ผมกลัวตลาดที่ผมจะเข้าไปลงทุนมีคนมาตัดหน้าอะครับ มันเลยทำให้ผมคิดหนักว่าผมจะลงทุนไปเลย หรือว่าเก็บประสบการณ์ไปก่อน

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านนะครับที่เข้ามาให้คำปรึกษา เพราะเรื่องนี้ผมไม่รู้จะหันหน้าไปปรึกษาใครจริงๆ ขอบคุณครับ

จากคุณ : หมีจ๋า
เขียนเมื่อ : 28 ธ.ค. 52 22:23:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com