Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วางแผนจะแต่งงานค่ะ แล้วคิดว่าจะบริหารการเงินครอบครัวโดยนำเงินทั้งสองคนมารวมกัน (ใช้กระเป๋าเดียวกัน) จะดีหรือเปล่าคะ?  

คือปัญหามีอยู่ว่าเราเงินเดือนน้อยกว่าคุณแฟนเยอะมากค่ะ มันทำให้เรารู้สึกเอาเปรียบเค้ารึเปล่า?  เค้าจะรู้สึกยังไงบ้างที่เราเอาเงินไปรวมกับเค้าแล้วใช้กระเป๋าเดียวกัน คือมีความคิดว่า

1. พอเงินเดือนแต่ละคนออก ก็ให้ถอนมาให้หมดทุกบาท แล้วนำมารวมกัน
2. แยกค่าใช้จ่ายว่ามีอะไรบ้าง ค่าบ้าน ค่าน้ำ ค่าไฟฯ
3. ที่สำคัญคือให้ค่ากิน ของใช้ส่วนตัวของแต่ละคนด้วย
4. ส่วนที่เหลือนำฝากบัญชีคู่ (เป็นเงินสำรอง)

เราบริหารเงินแบบนี้จะดีหรือเปล่าสำหรับครอบครัวคะ หรือเราจำกัดอะไรมากเกินไป

ที่บางคนมีความคิดว่า "มันอึดอัด จะใช้จ่ายอะไรก็ต้องมารับรู้ทุกอย่างกันหมด บางทีก็อยากกินเที่ยวส่วนตัวบ้าง"

คือเราเห็นตัวอย่างบางบ้าน แยกกระเป๋ากัน ไม่ได้รับรู้รายรับ รายจ่ายซึ่งกันและกัน  มันทำให้บางทีมันดูไม่เหมือนเป็นครอบครัว สมมติเราไม่พอจ่าย เราก็เกรงใจกันบ้างที่จะขออีกฝ่าย แบบนี้เป็นต้น

แล้วเพื่อน ๆ มีวิธีจัดการบริหารการเงินครอบครัวยังไงบ้างคะ ถึงจะดูเหมาะสม เราเอาเปรียบเค้าเกินไปรึเปล่า เค้าจะรู้สึกอะไรบ้างรึเปล่าคะ เราก็ถามเค้าแล้วนะว่า จะเอายังไงดี คุณแฟนก็บอกว่า "แล้วแต่เธอแหละ" ไม่รู้เกรงใจเราหรือเปล่าก็ไม่ทราบนะ

เราขอวิธีการบริหารการเงินเป็นครอบครัวให้เราด้วยนะคะ ว่าแบบไหนจะดีกว่ากัน ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

จากคุณ : สุดยอดบะก๊วยเต๊ด
เขียนเมื่อ : 10 ก.พ. 53 21:18:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com