Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้าหากเรามีอำนาจในการลด/เพิ่มเงินเดือนพนักงาน จำเป็นจะต้องแจ้งให้พนักงานทราบก่อนล่วงหน้าอย่างน้อยกี่วันคะ ?  

มีข้อสงสัยนิดนึงค่ะ

ถ้าหากเราเป็นหัวหน้าที่มีส่วนเกี่ยวข้องในการ เพิ่ม หรือ ลด เงินเดือนพนักงาน หรือผู้ใต้บังคับบัญชา

เราควรต้องแจ้งพนักงานล่วงหน้าอย่างน้อยกี่วันคะ?

คือปัญหานี้เราไม่ได้ประสบด้วยตัวเองค่ะ

แต่ส่วนตัวเรา เมื่อคราวที่เจ้านายเพิ่มเงินเดือนให้(ซึ่งนานมากแล้ว ToT) เค้าก็มีจดหมายแจ้ง แนบมา ณ วันที่เรารับเงินเดือนค่ะ

ที่นี้มีคนมาปรึกษาเราค่ะ ว่า เค้าอาจจะถูกลดเงินเดือน เพราะได้ข่าวมาจากคนใน แต่เค้าไม่ได้บอกกล่าวเป็นลายลักษณ์อักษร ซึ่งตรงนี้เราเองก็ไม่กล้าให้คำตอบเค้าค่ะ ว่าเค้าสมควรได้รับรู้ก่อนล่วงหน้าหรือไม่ ต้องได้รับแจ้งกี่วัน??...แล้วคนที่มาปรึกษาก็คาดว่า อาจจะถูกลดเงินเดือนตอนสิ้นเดือนนี้ แต่เค้ายังไม่ได้รับแจ้งเลย

แต่โดยส่วนตัวเราเองคิดว่า น่าจะมีการแจ้งทางจดหมายบอกกล่าวกันก่อน น่าจะดี เพราะอยู่ๆสิ้นเดือนนี้ เงินเดือนลดลง โดยที่ไม่มีการแจ้งล่วงหน้า เราคงเสียความรู้สึกเช่นกัน

แล้วคนที่มาปรึกษาเราเค้าก็ค่อนข้างเสียความรู้สึก เพราะว่า เรื่องเงินเดือน ที่สมควรเป็นความลับ ก็มีคนอื่นๆที่รู้ล่วงหน้าด้วยหลายคน!!!

จริงแล้วเรื่องนี้ ควรเป็นไปอย่างไรคะ?

(รายละเอียด องค์กรเป็นองค์กรใหญ่พอสมควรค่ะ )

จากคุณ : Absolute Pink
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 53 15:59:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com