Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณจะเลือกใคร ระหว่างคนขยันแต่โง่ กับคนฉลาดแต่ขี้เกียจ  

คนขยันแต่โง่ (21 คน)
  คนฉลาดแต่ขี้เกียจ (33 คน)

38.89%
  คนขยันแต่โง่ (21 คน)
 61.11%
  คนฉลาดแต่ขี้เกียจ (33 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 54 คน

อยากทราบความเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ ครับ

ขอเหตุผลด้วยนะครับ

****เพิ่มเติม****

ขอบคุณทุกความเห็นครับ แล้วก็ขอเพิ่มนิยามนิดหน่อยเพื่อให้ชัดเจนขึ้นสำหรับบางท่าน

ผมไม่พูดถึงความซื่อสัตย์นะครับ ถือว่าทั้งสองคนเป็นคนซื่อสัตย์ทั้งคู่

ส่วนเรื่องที่หลายท่านทักเกี่ยวกับเรื่องคำว่าโง่ ผมขอเอาเป็นว่า

คนฉลาดแต่ขี้เกียจ คือคนที่หัวไว เรียนรู้เร็ว เข้าใจงานที่ตัวเองทำเป็นอย่างดี มีความคิดดีๆ เสมอ (ถ้ายอมคิด) แต่ไม่กระตือรือร้น ทำเฉพาะงานที่จำเป็น หรือที่ตัวเองอยากทำ ทั้งๆ ที่สามารถทำได้มากกว่านั้นอีกเยอะ

คนโง่แต่ขยัน คือคนหัวช้า เข้าใจอะไรยาก เข้าใจงานที่ต้องทำผิดๆ ถูกๆ แต่กระตือรือร้น สู้งาน มาเช้า กลับดึก ไม่อู้ พยายามทำนู่นทำนี่อยู่ตลอดเวลา

แก้ไขเมื่อ 23 ก.พ. 53 02:29:39

จากคุณ : Roby
เขียนเมื่อ : 21 ก.พ. 53 21:13:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com