Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีใครในที่นี้ไหมครับ ที่จบวิศวะ อายุ 25+ แต่เงินเดือนก็ยัง 10000+ เหมือนกัน  

มีใครในที่นี้ไหมครับ ที่จบวิศวะ อายุ 25+ แต่เงินเดือนก็ยัง 10000+ อยู่เหมือนกัน

เล่าคร่าวๆนะครับ
คือผมเรียนสายช่างมา ช่างอิเล็กฯ พอจบก็ต่อวิศวะอิเล็กฯ 4 ปีเหมือนกัน
ใครๆก็บอกว่าดี จบวิศวะมาเงินดี อย่างนั้นอย่างนี้

เราก็โอเค เพราะว่าไหนๆก็เรียนช่างมาแล้ว
พอตบมาปุ๊ป ยอมรับว่าเกรดกลางๆ จบเอกชน เรียนพอใช้ได้

เงินเดือนStart 9000 เราก็คิด ไมมันน้อยจัง
9000 ตกวันละ 300 เองนะเนี่ย คนรู้จักจบบัญชีเริ่ม 15000
ต่างกัน 6000 ผมก็เริ่มสงสัย บัญชีมันก็ไม่น่ายากนะไอตอนเรียนมาเนี่ย
เทียบกันแล้ววิศวะน่าจะยากกว่าเยอะ
แล้วงานบัญชีจบมาก็ทำงานเดิมๆซ้ำๆตลอดเวลา ทำไมได้เยอะจัง
ไองานเรามันวิศวะ เวลาไปทำงานที่ไหนประสบการณืก็เปลี่ยนไปเรื่อย เช่นอยู่ที่บริษัท A ทำ อุปกรณ์ยี่ห้อนี้ พอย้ายที่ใหม่ก็เหมือนไปเริ่มใหม่เพราะไม่มีประสบการณ์ในตัวอุปกรณ์นั้นๆ ความรู้เก่าทิ้งไป 90 เปอร์เซนต์ ประยุกต็ได้นิดหน่อยเท่านั้น ไปทงานที่ใหม่บอกเขาว่ามีประสบการณ์มานะ
แต่เขาก็บอกประสบการณ์ที่คุณรู้มันใช้กับที่นี่ไม่ได้ เพราะเราขายอุปกรณ์ต่างกัน แงะ ไหงงั้น ให้เงินเดือน 13000
พอกลับมาคนรู้จักที่ทำบัญชี ย้ายที่ทำวานใหม่ได้เงินเป็น 20000+
เราก็คิด อะไรฟะ งานเดิมๆ เป็นรูปแบบเดิมอยู่แล้ว ทำไมได้เยอะจัง
เราทั้งนั่งอ่าน นั่งคำนวณ แก้ปัญหาให้ลูกค้าได้ 13000 แต่อีกคนทำบัญชีได้20000+

สรุปที่ผมจะบอกก็คือ
ทำไมงานวิศวะมันถึงเสียเปรียบจัง เหมือนกับว่าถ้าคุณทำงาน Product ตัวนี้
คุณก็จะรู้แต่ตัวนี้อย่างเดียว ลาออกไปทำที่อื่นคุณก็ต้องเริ่มต้นใหม่ เงินเดือนก็ไม่ได้มากมายขึ้นเท่าไหร่

แต่บัญชี ทำที่ไหนก็เหมือนกัน เพราะงานลักษณะเดียวกัน ไม่ต้องคิดอะไรเพิ่มเติม เพราะมีรูปแบบอยู่แล้ว

สงสัยว่าทำไมเงินต่างกันจัง นี่เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
แล้วไม่ได้หมายความว่างานบัญชีเป็นงานง่ายนะครับ แค่จะบอกว่างานหลายๆอย่างทำแบบเดียวกันตลอด อยู่ที่ไหนก็ทำได้
แต่งานวิศวะต้องเรียนรู้ตลอดเวลา ไปที่ใหม่ก็เรียนรู้ใหม่ เงินก็น้อย
ไม่เหมือนบัญชี HR หรืออื่นๆ ที่อยู่ที่ไหนก็ทำงานแบบเดิมตลอดเวลา
เรียงเงินเดือนได้สูงขึ้น

ย้ำนะครับว่าผมคิดแบบนี้ ผิดถูกอย่างไรโปรดอภัย
ทุกวันนี้ผมอายุ 27 เงินเดือน 16000
คิดปวดหัวทุกวัน
แต่เพือนผมทำงานแบบเดิมๆ ไม่ต้องคิดไรมาก เอาเลขมากรอกๆๆ
คิดเงิน ทำเช็ค ได้ 20000+

ทำไมมันถึงต่างกันจังครับ

มีเพื่อนคนไหนที่ทำวิดวะ แล้วยังได้เงินหลัก 10000+
แบบผมไหมครับ

เห็นบางคนบอกอายุ 25 เงินเดือน 30000+ ผมนี่เศร้าเลย
บางคน 22 เงินเดือน45000
ยิ่งแล้วไปกันใหญ่

เลยขอมาระบาย+ถามเพื่อนๆหน่อยครับ
แอบน้อยใจ

จากคุณ : เอกภพ
เขียนเมื่อ : 27 มี.ค. 53 18:28:25 A:118.172.80.4 X: TicketID:258495

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com