Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สมมุติว่าผมมีเงินอยู่ในห้นสัก 1,000,000 บาท กับ เป็นหนี้ซื้อบ้าน 1,500,000 ผมจะทำยังไง  

สมมุติว่าผมมีเงินอยู่ในห้นสัก 1,000,000 บาท ด้วยเงินจำนวนนี้สมมุติผมได้ปันผลสัก 7 เปอร์เซนต์ ต่อปี แต่เป็นหนี้ซื้อบ้าน 1,500,000 ผมเงินเดือน 25,000 แฟนผมไม่ได้ทำงาน แต่ผมต้องมีภาระคังนี้

ผ่อนบ้านเดือนละ 10,000 บาท
ให้พ่อกับแม่เดือนละ 3,000 บาท
ค่านมลูก เดือนละ 3,000 บาท
ค่าใช้จ่ายในบ้านอีกปรมาณ 6,000 บาท
ค่าน้ำมัน 1,000  บาท
เหลือแค่ 3,000 บาท  ต่อเดือน

ผมต้องเป็นอย่างนี้มาเป็นปีแล้วครับ เลยอยากถามความเห็นพี่ๆดูครับ ว่าสมควรอยู่อย่างนี้ไปเรื่อยๆหรือตัดสินใจโปะบ้านดีคับ แล้วค่อยเริ่มเก็บเงินใหม่ เพราะดูแล้วตามความคิดผมมันคงไม่ได้แล้ว อีกหน่อยลูกโต ยิ่งจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่านี้ ขอความเห็นพี่ๆประกอบการตัดสินใจครับ

จากคุณ : ทางมันชัน
เขียนเมื่อ : 5 เม.ย. 53 16:30:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com