Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนถามเรื่องข้อควรระวังและข้อควรพิจารณา ในการเซ้งต่อกิจการค่ะ ^^  

เรื่องของเรื่องก็คือเรายื่นใบลาออกจากงานเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา และจะมีผลสิ้นเดือนนี้
เราลาออกเพราะจะทำร้านอาหารของตัวเอง ซึ่งก่อนหน้านี้คิดว่าให้ร้านลงตัวก่อนค่อยออก
แต่พอคิดไปคิดมา ก็ตัดสินใจว่าออกมาทำเองเลยดีกว่า เพราะอยู่แบบนี้ มันจะไม่เต็มที่ทั้งสองทาง ไม่ยุติธรรมกับบริษัทฯ

มาถึงประเด็นคำถามนะคะ อยากเรียนถามเพื่อนๆ ว่า

1. ในการเซ้งต่อกิจการร้านอาหาร เราควรพิจารณาในประเด็นใดบ้าง
เท่าที่ลิสท์มาได้ มี 2 ข้อเองค่ะ
- ทำเล
- ความสมน้ำสมเนื้อระหว่างราคาที่เซ้ง กับข้าวของต่างๆ ที่เจ้าของเก่าเขาให้

2. การเซ้งนี่ เขาจ่ายกันครั้งเดียวใช่ไหมคะ เห็นอ่านมาบางที่ว่าจ่ายค่าเซ้งทุก 3 ปี 5 ปี ก็เลยงงๆ อยู่

3. บางย่าน เช่น ย่านม.หอการค้า เห็นมีจำนวนร้านที่เซ้งต่อกิจการเป็นจำนวนมาก
เพื่อนๆ พอจะมีไอเดียไหมคะว่าทำไมย่านที่เป็นชุมชน มีคนพลุกหล่าน แต่มี % การ turn over สูงเหลือเกิน

หากมีข้อแนะนำอื่นๆ (ถึงจะไม่เกี่ยวกับการเซ้งต่อกิจการ) ก็รบกวนเพื่อนๆ ช่วยให้รายละเอียดด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ คำตอบค่ะ ^^

จากคุณ : นางสาวอาร์ต
เขียนเมื่อ : 10 พ.ค. 53 12:01:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com